เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3057 - คำตอบ: 10  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-08-2013   #1
Member

tuachattiza's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 70
คะแนนหรอย: 82
Default วันเกิด21สิงหานี้ ผมจะได้เมาส์ปากกาแล้ววว!!! แต่มีข้อสงสัยว่า?

คือว่านะครับ ท้าวความก่อนน่ะครับ
คือว่า วันเกิดใกล้จะถึงนี้ ผมขอแม่ว่า อยากให้แม่กะพี่ช้วยออกได้ไหม
ผลสรุปคือว่า ได้ครับ แม่บอกว่า
พี่จะซื้อให้เลย แต่ผมมีข้อสงสัย

สงสัยว่า (ปัญหาต่อไปนี้ของbamboo หมดเลยน่ะครับ)

1.bamboo splash ดียังไง

2.bamboo comic ละพิเศษกว่าอันอื่นยังไง

3.และ Bamboo pen ตอนนี้มันถูกลงใช้ไหมครับ

4.แล้ว Bamboo Fun นี้มันพิเศษยังไงเหรอครับ

5.แล้วแบบไม่ทัช เพนโอลี้ ตัวเก่า/ใหม่ ตูดปากกาสามารถเป็นลางลบได้ไหม?
ถ้าไม่ได้ จะมีไหมครับ ตัวที่ว่าเป็น เพน อย่างเดียวไม่ทัช แต่ให้ตูดเป็นยางลบได้

tuachattiza is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 14-08-2013   #2
Senior Member

ChangNoi and Light's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 650
คะแนนหรอย: 333

เข้ามาสุขสันวันเกิดล่วงหน้า พี่ไม่มีความรู้รอสมาชิกอื่นมาตอบ

พี่ช้างกลับใจ
ChangNoi and Light is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 14-08-2013   #3
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

จริงๆแล้วความต่างของเมาส์ปากกาที่ต้องทราบมีดังนี้ครับ

1.ขนาดความกว้างของตัวแป้น
2.ใช้ปากกาได้
3.ใช้ทัชได้
4.มีปุ่นกดบนแป้นหรือไม่

ข้อควรพิจารณามีเท่านี้ครับ แต่ละรุ่นที่น้องกล่าวมานั่นมีความต่างกันเล็กน้อย bamboo splash นี่เป็นชื่อที่เขาขายในฝรั่งอเมริกามาฝั่งเอเชียเขาใช้ชื่ออะไรจำไม่ได้รอผู้รู้ เหอะๆ ยังไงก่อนซื้อดูงบประมาณดีที่สุดครับ แต่ละรุ่นที่กล่าวมา บางตัวมันอยู่คนละเกรดกันเลยจ้า สำหรับพี่ถ้ายังเริ่มต้น แนะนำถูกที่สุดคือ bamboo pen (3700บาท)เริ่มต้นจากตัวยากก่อน สเตปต่อไปใช้ 1-2 ปีถ้ายังตั้งใจอยู่ยังรักในสิ่งนี้อยู่ ซื้อตัวท๊อปๆไปเลยครับ

เก่า 14-08-2013   #4

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

เฮียฮังแห่งโอซ่า ตอบมาว่า Bamboo ของ Wacom ถ้าจะใช้วาดการ์ตูน ดรออิ้ง ใช้แบมบูดีสุด เพราะ พวกจีเนียสจะช็อตมือ เวลาใช้งานของแบมบูมีข้อดีเยอะ ไม่ต้องใส่ถ่านในตัวปากกา สัมผัสใช้งานไวครับ ถ้ารุ่นธรรมดาๆ ผมใช้ Bamboo Play แต่เคยอ่านเจอว่าถ้าจะวาดการ์ตูนใช้ Bamboo Manga หรือไงเนี่ยแหล่ะ จะดีกว่า...แต่ดีกว่ายังไงมะรุ

ภาพประกอบไม่เกี่ยวกับการเลือกซื้อเม้าส์ปากกาครับ คือ แอบไปขโมยจากเฟสเฮียแกมา 55+

แต่ตัวที่เจ๋งๆ นี่...ผมจำชื่อไม่ได้นะ ของวาคอมเหมือนกัน เป็นแบบที่แสดงหน้าจอบนแผ่นแท็บเล็ตเลย แก้ปัญหาสายตากับมือไม่สัมพันธ์กัน แต่ราคาสาหัสมากกกกก ตัวเล็กสุดห้าหมื่นกว่า...บ้าไปแล้ว

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 14-08-2013   #5
Member

robokobo's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 61

โดนอ้างอิงซะแระ ส่วนตัวผมใช้ Bamboo Play ครับ ประสานกับโปรแกรม Manga Studio 4 นี่คือผลงานที่ได้ครับ...

รูปขนาดเล็ก
robokobo is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 14-08-2013   #6

ตัวจริงมารีวิวเองแบบนี้เป็นเกียรติจริงๆ ครับเฮีย ขอขอบพระคุณไว้ ณ โอกาสนี้เลยนะคร้าบ 555+

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 16-08-2013   #7
Junior Member

sukiechan's Avatar

คะแนนหรอย: 9

1.bamboo splash ดียังไง
คุณโอมตอบไปแล้ว

2.bamboo comic ละพิเศษกว่าอันอื่นยังไง
จะคล้ายกับข้อ 1 นะครับ ถ้าจะว่าพิเศษ ก็คงจะเป็นพวก มีโปรแกรมแถมมาให้ด้วย(เป็นภาษาญี่ปุ่น)

3.และ Bamboo pen ตอนนี้มันถูกลงใช้ไหมครับ
เรียกว่าราคาประมาณไม่เกินสามพันสำหรับ size S = ไม่ไกลเกินเอื้อมเหมือนเมื่อสิบปีก่อนแล้วครับ

4.แล้ว Bamboo Fun นี้มันพิเศษยังไงเหรอครับ
โดยรวมเหมือนกับ bamboo pen&touch ที่พิเศษคือ แถม software bundle ประเภทโปรแกรมวาดรูปมาให้ด้วย (คล้ายกับข้อ 1 และ 2)

5.แล้วแบบไม่ทัช เพนโอลี้ ตัวเก่า/ใหม่ ตูดปากกาสามารถเป็นลางลบได้ไหม?
ถ้าไม่ได้ จะมีไหมครับ ตัวที่ว่าเป็น เพน อย่างเดียวไม่ทัช แต่ให้ตูดเป็นยางลบได้

ถ้าเป็น pen อย่างเดียว ไม่มีหัวยางลบครับ / ถ้าอยากใช้ปากกาที่มีหัวยางลบ ต้องซื้อรุ่น pen&touch ขึ้นไป

กล่าวโดยสรุป bamboo มีหลักๆ อยู่ 2 อย่าง คือ pen กับ pen&touch
ในปัจจุบันคุณสมบัิติพวก pressure level หรือ accuracy ค่อนข้างใกล้เคียงกัน
สิ่งที่ pen&touch เหนือกว่า ก็จะมี express key (ปุ่มกดอยู่กับกระดาน) / สามารถใช้ฟังก์ชันเอามือถูได้ / ต่อ wireless ได้(สำหรับรุ่นใหม่ สาย usb ถอดได้) / ปากกามีหัวยางลบ

ส่วนพวก bamboo fun หรืออะไรเทือกนั้น = bamboo pen&touch ใส่กล่องขายพร้อมกับ software bundle ดังนั้นถ้าไม่สนโปรแกรมที่แถม ซื้อ bamboo pen&touch ก็จะได้ราคาถูกลงมา(หน่อยนึง)ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sukiechan : 16-08-2013 เมื่อ 12:34 เหตุผล: แก้คำผิด
sukiechan is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 16-08-2013   #8

โชติ's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
คะแนนหรอย: 8

สุขสันต์วันเกิดครับ
ตอบคำถามเพิ่มเติมสำหรับข้อ 4-5 ครับ
- Bamboo Fun จะมีขนาดหรือพื้นที่ในการทำงานใหญ่กว่าครับ คือขนาด 6 x 9 นิ้ว ส่วนสเปค และอื่นๆ จะเหมือนกับตัวเล็ก คือ Bamboo Pen&Touch ที่มีขนาด 4 x 6 นิ้ว
- สำหรับ Bamboo Pen มีชื่อเรียกต่างกันตามภูมิภาคที่นำมาขาย
- โซนอเมริกาและยุโรป มี Bamboo Pen อยู่ 2 รุ่น เรียกต่างกันคือ Bamboo Splash และ Bamboo Connect ครับ
- ส่วนโซนอื่นๆ จะเรียกเหมือนกันคือ Bamboo Pen
- ทั้ง 3 ชื่อเรียก คือ Pen, Splash และ Connect เป็นกระดาน Wacom Bamboo ที่มีสเปค และ Part สินค้าเหมือนกันคือ CTL-470/K ครับ
- พิเศษสำหรับ Bamboo Pen Gen3 หากนำปากกาของรุ่น Pen&Touch ซึ่งมีด้านยางลบมาใช้ ฟังก์ชั่นยางลบจะขึ้นมาโดยอัตโนมัติบนหน้า Setting ของตัวอุปกรณ์ สามารถใช้ด้านยางลบ ลบได้ทันทีโดยไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องมือบนตัวโปรแกรมที่ใช้งานครับ ดังนั้น ถ้าต้องการใช้ปากกาที่มียางลบสามารถหาซื้อปากกาของรุ่น Pen&Touch มาใช้ได้ทันทีครับ
- ในทางกลับกัน หากเอาปากกามาใช้บนกระดาน Pen&Touch ฟังก์ชั่นของยางลบก็จะถูกตัดออกไปเช่นกัน

ไม่สามารถแนบรูปหน้าเซ็ทติ้ง ของกระดานที่ใช้ปากกาแบบต่างๆ บนตัวกระดานได้ครับ จะได้เห็นสิ่งที่เพิ่มขึ้นหรือขาดหายไปได้อย่างชัดเจนครับ

อ้อ หาเจอแล้วครับ รบกวนช่วยโพสภาพของหน้าตั้งค่าขึ้นด้วยนะครับ
ภาพที่มี 2 Tab คือ Tab "Tablet" และ Tab "Pen" เป็นของ Bamboo Pen ที่ใช้ปากกาของรุ่น Pen&Touch ส่วนอีกภาพ มีหลาย Tab เป็นของ Bamboo Pen&Touch ที่ใช้ปากกาของรุ่น Pen ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบขอรับ

รูปขนาดเล็ก
screen-shot-2556-08-16-20.16.22.png   screen-shot-2556-08-16-20.17.30.png  
โชติ is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 17-08-2013   #9

ขอขอบพระคุณ เพื่อน sukiechan กับ เพื่อนโชติ นะคร้าบ ที่มาช่วยให้ของขวัญวันเกิดน้อง และ ช่วยให้ความรู้ดีๆ กับเว็บหรอยกู ถ้าอยากให้ช่วยเหลือไม่ว่าในด้านไหน (ยกเว้นยืมตังค์) ยินดีช่วยเหลือนะคร้าบ มีอะไรบอกเล่ากันได้ อยากได้อะไรในเว็บหรอยกู ก็บอกกันได้นะคร้าบ ยินดีมากๆ คร้าบ

เก่า 17-08-2013   #10

sukiechan's Avatar

คะแนนหรอย: 9

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ M150 อ่านข้อความ
ขอขอบพระคุณ เพื่อน sukiechan กับ เพื่อนโชติ นะคร้าบ ที่มาช่วยให้ของขวัญวันเกิดน้อง และ ช่วยให้ความรู้ดีๆ กับเว็บหรอยกู ถ้าอยากให้ช่วยเหลือไม่ว่าในด้านไหน (ยกเว้นยืมตังค์) ยินดีช่วยเหลือนะคร้าบ มีอะไรบอกเล่ากันได้ อยากได้อะไรในเว็บหรอยกู ก็บอกกันได้นะคร้าบ ยินดีมากๆ คร้าบ
ครับ จริงๆ แล้วผมก็เข้ามาอ่านเว็บหรอยฯ อยู่เป็นประจำตั้งนานแล้ว แต่ว่าไม่ได้โพส เรียกว่าเป็นแฟนคลับแบบลับๆ อ่านไปอ่านมาจนจำไม่ได้ว่าสมัคร id อะไรไว้ พอมีน้องถามเรื่อง bamboo ก็เลยขอสมัคร id ใหม่ เพื่อมาตอบโดยเฉพาะ ก็เพราะอยากแชร์ประสบการณ์ อันเนื่องมาจากความเจ็บใจส่วนตัวล้วนๆ

นึกถึงตอนที่ผมซื้อ bamboo ครั้งแรกในชีวิต เรียกว่ากัดฟันกลั้นใจซื้อกันเลยทีเดียว เป็น bamboo fun size M แต่เมื่อซื้อมาลองใช้ไปสักพัก จึงรู้ว่า มันเกินความจำเป็นสำหรับที่ผมต้องการไปมาก หลักๆ ก็มี

- ผมไม่มีความจำเป็นต้องใช้ function touch
- ผมไม่ได้ใช้ bundled softwares ที่(บังคับ)แถมมา
- หัวยางลบของปากกา ผมก็ไม่ได้ใช้ (ผมใช้ ShortCut key เป็นหลัก)
- สุดท้ายก็คือ ผมรู้สึกว่ากระดาน size M มันใหญ่เกินไป

ถ้าผมรู้ตัวตั้งแต่ตอนแรก แล้วตัดฟีเจอร์ด้านบนออก ก็สามารถประหยัดตังค์ไปได้ครึ่งต่อครึ่งเลยทีเดียว

เรื่องขนาดของกระดาน ... กระดานใหญ่ให้ความรู้สึกต่อการวาดที่ดีกว่า เพราะเวลาลากปากกาแล้วโดดน้อยกว่า แต่ในทางกลับกันมันก็ทำให้เราเมื่อยมือมากด้วย ซึ่งจริงๆ แล้ว ตอนใช้ size S ผมก็ยังไม่เห็นว่ามีข้อจำกัดอะไร ที่ทำให้วาดด้อยลงกว่าเดิมเลยครับ (หรือพูดอีกอย่างว่า กระดานใหญ่อย่างเดียวไม่ทำให้ฝีมือผมดีขึ้นนะจ๊ะ )

อย่างรูปนี้ผมใช้ bamboo fun วาด
Race Queen : inspirated from Super Sonico by ~monkeymatrices on deviantART

อันนี้ก็ได้ bamboo pen size S มาลองดู วาดไล่ๆ กัน
Exteen Bikini Fever V - Exton on the Beach by ~monkeymatrices on deviantART

ดังนั้นคงบอกได้แค่ว่า สิ่งที่ดี = สิ่งที่จ่ายเงินไปแล้วคุ้มค่า ใช้ประโยชน์ได้ และเหมาะกับตัวเรา ล่ะนะครับ

ปล. สุขสันต์วันเกิดคุณ tuachattiza ล่วงหน้านะครับ

sukiechan is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
แต่มีข้อสงสัยว่า, ผมจะได้เมาส์ปากกาแล้ววว, วันเกิด21สิงหานี้
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ