เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3357 - คำตอบ: 2  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-01-2014   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default เว็บช่วยสร้างแรงบันดาลใจสำหรับนักวาดการ์ตูน !!

บทความดีๆ อันนี้นำมาจาก 5 เว็บช่วยสร้างแรงบันดาลใจสำหรับนักวาด ซึ่งเหมาะสมเหลือเกินครับกับพี่เอ็มในตอนนี้ที่รู้สึกว่าไอเดียตันเหลือเกิน นอกเหนือจากการตัดสลับไปดูการ์ตูนบ้าง แอบเว๊บดูตัวอย่างหนังบ้างอะไรบ้าง เผื่อมันจะมีไอเดียอะไรมากขึ้น อย่างน้อยก็ช่วยสร้างแรงบันดาลใจ และ ช่วยให้หัวใจพองโตขึ้น เผื่อจะมีแรงหรือสมองเราจะได้ตกผลึกอีกครั้ง ลองดูกันครับ

deviantART: where ART meets application!
เว็บนี้รวมเยอะแยะเลยนะคะ ไม่ว่าจะเป็นรูปถ่าย รูปวาด แนวที่นิยมกันในเว็บนี้ก็มีทั้ง manga,fantasy แล้วยังเปิดโอกาสให้เราได้สมัครสมาชิกฟรีอีกด้วยก็เข้าไปหาแรงบันดาลใจกันได้เลยค่ะ มีงานเยอะแยะมากมายให้เราดู โดยเราสามารถกดชอบ หรือ +fav ให้กับงานที่เราชอบได้ +watch หรือเพิ่มคนที่เราชอบงานเป็นเพื่อนได้ด้วย สามารถเขียน journal ได้อีกต่างหาก

Online Portfolios on Behance
เว็บนี้จะเน้นงานกึ่งๆกราฟฟิค งาน illustration ภาพถ่าย ซึ่งงานในเว็บนี้จะไม่ค่อยมีแนวการ์ตูน เหมาะสำหรับหาแรงบันดาลใจใหม่ๆ เราสามารถกดยกนิ้วให้กับงานที่เราชอบได้ แต่ว่า เว็บนี้เปิดโอกาสสร้างแอคเคาท์สำหรับคนได้รับเชิญเท่านั้นค่ะแต่เราสามารถ เข้าไปดูงานได้เลย

[pixiv]
เว็บนี้เป็นเว็บของญี่ปุ่นนะคะ เป็นเว็บที่รวมอาร์ติสท์เก่งๆมากมาย โดยเฉพาะแนว manga ซึ่งมีแต่สวยๆงามๆทั้งนั้น เป็นที่เรามักจะไปดูงานบ่อยๆ งานก็มีหลากหลายทั้ง original,fanart เยอะแยะมากมาย ซึ่งเป็นเว็บที่คนชอบแนว manga ทุกคนน่าเข้าไปดูค่ะ
โหลดตัวช่วยแปลภาษาได้ที่นี่นะคะ เว็บจะเป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งหมด ซึ่งเราต้องสมัครสมาชิกก่อนที่จะสามารถดูรูปได้ค่ะ

Cgunit - Online Gallery
เว็บนี้จะ feature ผลงานของอาร์ติสท์ที่น่าสนใจนะคะ ส่วนใหญ่จะเป็นงาน illustration ซึ่งมีงานสวยๆมากมาย เข้าไปดูได้ค่ะ เป็นลัำกษณะของบล็อคไม่ต้องสมัครสมาชิกใดๆค่ะ

ConceptArt.org
เว็บนี้ส่วนใหญ่จะเป็นงานแนวตะวันตก เน้นงาน concept นะคะ ก็จะมีพวก illustration และ character design แนวตะวันตก ซึ่งน่าจะศึกษาไว้เหมือนกัน สำหรับคนชอบการ์ตูน เพราะเราสามารถนำความรู้ของหลายๆแนวมาประยุกต์กับสไตล์ตัวเองได้นะคะ ซึ่งสไตล์ตะวันตกนั้นส่วนใหญ่จะมีการแสดงอารมณ์ของงานและสีค่อนข้างแน่น เราสามารถศึกษาได้ เว็บนี้จะเป็นลักษณะของ forum ค่ะ

รูป

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 16-01-2014   #2
Senior Member

JigSaW's Avatar

บล็อก: 18
ถ่ายทอดพลัง: 317
คะแนนหรอย: 255

แวะเข้ามาทักทายพี่เอ็มหมน่อยค่ะ

เก่า 17-01-2014   #3
Senior Member

Pattra's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 227

เหมือนเราชอบเข้าเวบนี้แล้วสูบรูปการ์ตูนมาประกอบนวนิยายตนเองอยู่บ่อยเหมือนกันนะ

Tags
การ์ตูน, คิดการ์ตูน, นักวาดการ์ตูน, มุขตัน, แรงบันดาลใจ, เว็บการ์ตูน, สร้างแรงบันดาลใจ, สร้างไอเดีย, หมดมุข, ไอเดียนักวาดการ์ตูน