เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > โชว์การ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3763 - คำตอบ: 11  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-10-2012   #1
Member

bever's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 93
Default เสือกับสัญชาตญาณ

ฝากเพจผมด้วยนะครับ
https://www.facebook.com/#!/pages/BeVeR/537279366287796

จบบคร้าบ...พอจะดราม่าได้มั้ยล่ะเนี่ย55

bever is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 03-10-2012   #2
Senior Member

Gobbs's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 886
คะแนนหรอย: 306

หนุกคับ..หนุกมาก ไ้ด้ฟิล ได้ดราม่า ได้ลุ้น

เก่า 03-10-2012   #3
Banned

6inch's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
รับคำขอบคุณ 1 ครั้งใน 1 กระทู้

สุดยอดครับ เจ๋ง

6inch is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 03-10-2012   #4

bankbcool's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 854
คะแนนหรอย: 677

หนุกจังครับ การปู การตบ การย้ำมุก จังหวะจักโคน เจ๋งดี ส่วนภาพบรรยายได้อย่างลงตัว ไม่คัดแย้ง ลื่นไหล มีเหตุมีผล เข้าใจง่าย ชอบครับ (แต่หน้า 5 เสือหน้าเหมือนหมาไปหน่อยนะ)

เก่า 04-10-2012   #5

chaskinny's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 893
คะแนนหรอย: 1,057
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chaskinny

โครตเท่เลยวะ 55555555555555555555+ ชอบมาก

เก่า 04-10-2012   #6
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

โห น้องบีเวอร์เขียนการ์ตูนลากยาวแบบนี้ วาดกี่วันครับเนี่ย เห็นจำนวนหน้าและรายละเอียดภาพแล้ว ตอบได้เลยว่าต้องใช้พลังงานและพลังสมองในการวาดแบบมหาศาลเลยครับ นอกจากนั้นยังต้องมีพลังใจอันเหลือล้นในการวาดไปเรื่อยๆ ทีละช่องทีละหน้า โดยสรุปแล้วการ์ตูนน้องอ่านเพลินดีมากครับ อ่านเนียนๆ มุขฮาแซมแรมเรื่อยเปื่อย ไอเดียตั้งต้นแจ่มนะ นั่นคือข้อดีที่หาได้ยาก ส่วนที่อยากแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนึงคือ ในช่วงหักมุมตอนสุดท้าย [จริงๆ แล้วพี่เอ็มไม่แน่ใจว่าน้องบีเวอร์คิดส่วนไหนก่อนในการ์ตูน ยังไงถ้าสะดวกมาตอบพี่หน่อยเนอะ ว่าวาดการ์ตูนนี้กี่วัน คิดกี่วัน และ เริ่มต้นคิดการ์ตูนจากส่วนไหนก่อน ไอเดียอันไหนที่มันผุดมาก่อน แล้วไล่ต่ออย่างไร หรือไม่ก็มาคุยกันที่บอร์ดนี้ก็ได้ครับ เทคนิคการวาดการ์ตูน เทคนิคการวาดการ์ตูนได้แลกเปลี่ยนกันกับน้องๆ คนอื่น ความจริงแล้วไอเดียก่อนที่จะมาเป็นการ์ตูนยาวๆ แบบนี้น่าสนใจมากครับ ยังไงเดี่ยวการ์ตูนตอนหน้าพี่จะเอาการ์ตูนพี่เอ็มมาเขียนเล่าให้ฟังด้วย] ส่วนตอนท้ายจริงๆ แล้วควรหักมุมให้เกี่ยวข้องกับตรีโกณไปด้วยจะพีคมาก เพราะการ์ตูนตอนนี้หัวข้อหลักของมันก็คือ สิ่งที่ลูกเสือได้เรียนรู้ และ หนึ่งในนั้นก็คือ ตรีโกณ ถ้าจบด้วยมุขของตรีโกณอย่างแท้จริง จะสุดยอดมาก แต่นั่นก็ไม่ใช่สิ่งที่ต้องมาปวดหัวครับ เพราะแค่นี้พี่เอ็มก็ว่าสุดยอดแล้ว ยอมรับในพลังของน้องบีเวอร์มากๆ ครับ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 04-10-2012   #7
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

น้องบีเวอร์ครับ พี่ว่ามันลงตัวมากมากเลยนะครับ ทั้งภาพแล้วก็การเล่าเรื่อง ประเด็นของเรื่องนั้นเล่าประเด็นเดียวตั้งแต่ต้นจบจำได้อย่างดีเลยทีเดียว ด้วยปรัชญาของเล่าต่อการว่า รู้วิธีทอดไก่ทอดหาดใหญ่ ยังดีกว่าเรียนจบป.เอก แล้วไม่มีอะไรทำนี่ยังเป็นเรื่องจริงแน่นอนครับ ลูกเสือน้อยตัวนั้นรู้เรื่องที่ตัวเองไม่จำเป็นต้องรู้ในชีวิตมากไป บางครั้งมันแปลงสมองจริงๆ การโฟกัสชีวิตผิดในบางครั้งทำให้การใช้ชีวิตเสียหมดจริงๆครับ ชอบการ์ตูนเรื่องนี้ครับ วันหลังเอามาลงอีกจะเทพมากครับ ผมเอาโปรโมตในแฟนเพจหรอยกูให้แล้วนะครับ
ปล.การ์ตูนแต่ละคนมันสนุกคนละแบบจริงๆ

เก่า 04-10-2012   #8
Banned

6inch's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
รับคำขอบคุณ 1 ครั้งใน 1 กระทู้

สนุกมากครับ

6inch is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 04-10-2012   #9
Member

bever's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 93

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ M150 อ่านข้อความ
โห น้องบีเวอร์เขียนการ์ตูนลากยาวแบบนี้ วาดกี่วันครับเนี่ย เห็นจำนวนหน้าและรายละเอียดภาพแล้ว ตอบได้เลยว่าต้องใช้พลังงานและพลังสมองในการวาดแบบมหาศาลเลยครับ นอกจากนั้นยังต้องมีพลังใจอันเหลือล้นในการวาดไปเรื่อยๆ ทีละช่องทีละหน้า โดยสรุปแล้วการ์ตูนน้องอ่านเพลินดีมากครับ อ่านเนียนๆ มุขฮาแซมแรมเรื่อยเปื่อย ไอเดียตั้งต้นแจ่มนะ นั่นคือข้อดีที่หาได้ยาก ส่วนที่อยากแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนึงคือ ในช่วงหักมุมตอนสุดท้าย [จริงๆ แล้วพี่เอ็มไม่แน่ใจว่าน้องบีเวอร์คิดส่วนไหนก่อนในการ์ตูน ยังไงถ้าสะดวกมาตอบพี่หน่อยเนอะ ว่าวาดการ์ตูนนี้กี่วัน คิดกี่วัน และ เริ่มต้นคิดการ์ตูนจากส่วนไหนก่อน ไอเดียอันไหนที่มันผุดมาก่อน แล้วไล่ต่ออย่างไร หรือไม่ก็มาคุยกันที่บอร์ดนี้ก็ได้ครับ เทคนิคการวาดการ์ตูน เทคนิคการวาดการ์ตูนได้แลกเปลี่ยนกันกับน้องๆ คนอื่น ความจริงแล้วไอเดียก่อนที่จะมาเป็นการ์ตูนยาวๆ แบบนี้น่าสนใจมากครับ ยังไงเดี่ยวการ์ตูนตอนหน้าพี่จะเอาการ์ตูนพี่เอ็มมาเขียนเล่าให้ฟังด้วย] ส่วนตอนท้ายจริงๆ แล้วควรหักมุมให้เกี่ยวข้องกับตรีโกณไปด้วยจะพีคมาก เพราะการ์ตูนตอนนี้หัวข้อหลักของมันก็คือ สิ่งที่ลูกเสือได้เรียนรู้ และ หนึ่งในนั้นก็คือ ตรีโกณ ถ้าจบด้วยมุขของตรีโกณอย่างแท้จริง จะสุดยอดมาก แต่นั่นก็ไม่ใช่สิ่งที่ต้องมาปวดหัวครับ เพราะแค่นี้พี่เอ็มก็ว่าสุดยอดแล้ว ยอมรับในพลังของน้องบีเวอร์มากๆ ครับ
ขอบคุณมากๆจริงๆครับ...งั้นขอตอบเลยละกันนะครับ...

ในเรื่องนี้เป็นเรื่องแรกที่ผมใช้วิธีการคิดเรื่องเป็นขั้นตอนครับเช่นเรื่องนี้ผมเขียนใส่กระดาษว่า

1.ตัวละครหลัก : เสือ
2.ความต้องการ : หาสัญชาติญาณ
3.อุปสรรค์ : ไม่มีเขี้ยว
4.จุดจบ : โดนยิงตาย

นี่คือจุดเริ่มต้นง่ายๆใช้เวลาเพียง3นาทีหรือน้อยกว่าด้วยการจัดหัวข้อง่ายๆครับ แล้วเวลาวาดผมก็เปลี่ยนแปลงเรื่องไปเรื่อยๆ55(ไม่ควรลอกเลียนแบบ) เช่น มุกตรีโกณตอนแรกผมก็แค่เป็นมุกเล็กๆแต่พอเขียนมาตอนหลังๆก็เอามันมาใช้555 หรือสังเกตจากอุปสรรคกับกับจุดจบคนละอย่างกับในเรื่อง ผมปรับเปลี่ยนไปตามความเหมาะสมครับ...เขียนไปพอมีอะไรผุดขึ้นมาก็ใส่ไป(โชคดี่เรื่องไม่มั่วซะก่อน)

ต่อไปเวลาการทำงานของผมใช้เวลา 2 วันครับ วันที่1ร่างภาพ วันที่2 ตัดเส้นจบ...ฟังเหมือนง่ายแต่ผมก็นั่งวาดทั้งวันเลยล่ะครับ(ตอนนี้ปิดเทอมเลยว่างทั้งวัน)

จากที่ผมเขียนมาทั้งผมดส่วนใหญ่จะใช้วิธีไปตายเอาดาบหน้า(ไม่แนะนำให้ลอกเรียนแบบ) ประมาณว่าเขียนไปนึกอะไรได้ก็ใส่ๆไป555เพราะงั้นไอเดียก่อนหลังมันก็จะมาตามเรื่องเลยล่ะครับไปเรื่อยๆนึกจะจบก็จบ(นิสัยเสียจังแหะ)แต่ผมแนะนำให้ใช้วิธีเขียนหัวข้อนะครับว่า

ตัวละครตัวเอกคืออะไร
ความต้องการ(อันนี้สำคัญมาก)
อุปสรรค(อันนี้ก็เกี่ยวกับการดำเนินเรื่องเกือบทั้งหมดเลย)
จุดจบ

อาจจะใส่รายระเอียดอย่างอื่นเช่นคาแร็กเตอร์กับตัวละครประกอบแล้วก็การดำเนินเรื่องไปด้วยก็ได้นะครับตามความถนัด

bever is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 04-10-2012   #10

bankbcool's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 854
คะแนนหรอย: 677

เป็นวิธีที่คล้ายของผมมากครับ แต่ของผมใช้เวลาในการวาดเยอะกว่ามาก เนื้อเรื่องเปลี่ยนไปเรื่อย แต่Themeหลักยังอยู่ ไอเดียมันจะผุดในระหว่างวาดนะครับ

Tags
การ์ตูน เสือ, การ์ตูนจากทางบ้าน, การ์ตูนฟรี, การ์ตูนเสือ, การ์ตูนออนไลน์, การ์ตูนอ่านฟรี, การ์ตูน, การ์ตูสัญชาตญาณ, ภาพการ์ตูน, รูปการ์ตูน, วาดการ์ตูน, วาดภาพระบายสี, สัญชาตญาณ, เสือกับสัญชาตญาณ, อ่านการ์ตูน, อ่านการ์ตูนฟรี, อ่านการ์ตูนออนไลน์ฟรี, อ่านการ์ตูนออนไลน์

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ