เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > โชว์การ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3612 - คำตอบ: 10  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-11-2012   #1
Member

ikqzang's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 77
คะแนนหรอย: 71
Default จะลองส่งต้นฉบับดูคับ ไงช่วยแนะนำหน่อยครับ

จิงๆเป็น ตอนแรกที่เคยลงไปก่อนหน้านี้ครับ แต่ผมลองแก้ไขภาพดู แล้วก็เปลี่ยนแปลงเนื้อเรื่องนิสหน่อย
ไงรบกวน ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.หายไปนานเพราะคอมฯเจ๊งจ้าาาาาาาา ^^

รูปขนาดเล็ก
เก่า 24-11-2012   #2
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

เอาละครับผมขอคอมเม้นแบบจริงจังเลยแล้วกันนะครับ อย่างแรกที่อยากจะบอกคือฝีมือในการวาดนั้นเทพมากเลยขอรับท่าน เรื่องนี้เห็นกันถ้วนหน้าแต่สิ่งที่เป็นปัญหาที่ผมคิดว่ามันทำให้ไม่สนุกหรืออ่านยากน่าจะมีอยู่ตามนี้ คืิ

-การแบ่งช่อง ผมคิดว่ามันเป็นช่องที่อ่านยาก บางช่องน่าจะใช้การเรียงช่องแบบธรรมดา
ไม่ต้องเร้าจากมากครับนีดูเหมือนเร้าใจไปหมด

-เรื่องของฟร้อน ผมว่าพร้อมน่าจะใช้พร้อมที่ใช้ตีพิมพ์ลงในหนังสือการ์ตูนเลยมากกว่าครับ
ฟร้อนที่ใช้ตอนนี้อ่านยอมพอสมควนเลยทีเดียวก๊าบ

-ฉากหลัง ช่องพักสายตา ไม่มีฉากหลังที่ไว้พักสายตาเพียงพอหรือช่องพักสายตาด้วยฉากสวยๆ
น่าจะดียิ่งขึ้นคร๊าบ ตอนนี้อ่านแล้วไม่เข้าใจบรรยากาศของเรื่องคร๊าบผม

เก่า 24-11-2012   #3
Member

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohmohm อ่านข้อความ
เอาละครับผมขอคอมเม้นแบบจริงจังเลยแล้วกันนะครับ อย่างแรกที่อยากจะบอกคือฝีมือในการวาดนั้นเทพมากเลยขอรับท่าน เรื่องนี้เห็นกันถ้วนหน้าแต่สิ่งที่เป็นปัญหาที่ผมคิดว่ามันทำให้ไม่สนุกหรืออ่านยากน่าจะมีอยู่ตามนี้ คืิ

-การแบ่งช่อง ผมคิดว่ามันเป็นช่องที่อ่านยาก บางช่องน่าจะใช้การเรียงช่องแบบธรรมดา
ไม่ต้องเร้าจากมากครับนีดูเหมือนเร้าใจไปหมด

-เรื่องของฟร้อน ผมว่าพร้อมน่าจะใช้พร้อมที่ใช้ตีพิมพ์ลงในหนังสือการ์ตูนเลยมากกว่าครับ
ฟร้อนที่ใช้ตอนนี้อ่านยอมพอสมควนเลยทีเดียวก๊าบ

-ฉากหลัง ช่องพักสายตา ไม่มีฉากหลังที่ไว้พักสายตาเพียงพอหรือช่องพักสายตาด้วยฉากสวยๆ
น่าจะดียิ่งขึ้นคร๊าบ ตอนนี้อ่านแล้วไม่เข้าใจบรรยากาศของเรื่องคร๊าบผม
ขอบคุณมากครับ ผมอยากได้คอมเม้นแบบนี้แหละ 5555555555555+
ได้อะไรเยอะเลยครับ เด่วจะเอาไปปรับใช้ครับ ผมอยากทำงานสายนี้มาก
เห็นทีหนทางนี้ยังอีกยาว จะพยายามศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกที เด่วจะลองแก้มาใหม่ครับ

เก่า 24-11-2012   #4
Junior Member

shika's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 3

ผมเห็นด้วยมากๆ กับ โพส2 นะครับ ทุกข้อเลย

แต่ผมขอเพิ่มในสว่นของผมนะ เรื่องรูปไม่ต้องพูดถึง ผ่านครับ

แต่อยากให้ปรับปรุงเรื่องตัวหนังสือที่ใช่ อ่ะครับ
1.ตัวหนังสือในช่องเล็ก ตัวมันเล็กแล้วก้อติดกันมากไม่ใช่ว่าอ่านไม่รู้เรื่องนะ แต่ มันยากต่อการอ่านครับ
(แอบเห้นคำอธิบายการใช่สกิลมันดีมากๆเลยการทำให้คนอ่านเข้าใจตามไปด้วย แต่ หนังสือตัวเล็กไปเลยทำให้ไม่เข้าใจ- -*)
2.ท่าที่ตัวละครใช้หรือ สกิลอ่ะ ส่วนใหญ่ใช้เป้นชื่ออังกฤษหมด ซึ่งตรงนี้ผมเองว่ามันยากต่อการอ่านอีกแหละ ท่าคนอ่านอังกฤษออกก้อแล้วไปแต่ท่าคนที่เขาอ่านไม่ออกก้อจบ(เสียอารมณ์) น่าจะใช้ชื่อท่าเป้นภาษาไทยหรือไม่ก้อเป้นความหมายแบบไทยไปเลย ท่าทำให้คนไทยอ่านต้องทำให้คนไทยเข้าใจด้วยนะครับ
ตัวอยากการตูนหลายๆเรื่องที่แปลเป้นไทย เขาก้อไม่ค่อยใช้อังกฤษในการแปล
3.ผมชอบตอนแรก ของ แบบเก่ามากกว่า สนุกมากๆตอนที่แข่งกันก่อนพระเอกหายตัวไป แต่ตอนนี้เหมือนเรื่องมันสั่นไปหน่อย (แล้วอีกอย่างการตูนทุกเรื่องมีสตอลรี่เนื้อเรื่องความเป้นมาของเรื่องนั่นไม่ว่าจะนารูโตะหรืออื่นๆก้อมีแต่เรื่องของนายไม่มีการมีสตอลรี่มันดีนะ เช่น คนอ่านขี้เกลียดอ่านเนือเรื่องหลัก เพราะกลัวอ่านไปละไม่นุกเสียเวลามังไรมัง แต่ท่ามีสตอลี่ความเป้นมาของเรื่อง ซึ่งมันไม่ยาวมากอ่านแปบเดียวรู้เรื่อง
ว่าการตูนเรื่องนี้เนื้อเรื่องเป้น แบบนี้ๆนะมันอาจจะทำให้คนที่ผ่านๆมาที่เขาไม่สนใจเข้ามาอ่านได้นะครับ เพราะ สตอรี่มันสนุก แต่ท่าสตอรี่สนุกแต่เนื้อเรื่องหลักเน่าอันนีก้อจบครับ
สรุปทั่งหมด ปรับปรุ่ง 1. ตัวหนังสือ 2. ท่าการใช้สกิล(อันนี้แล้วแต่ก้อได้) เพิ่มเติม ทำสตอรี่ความเป้นมาหรือเรื่องย่อย

อีกนิสสิ่งที่สำคัญที่สุดของการตูน คือเนื้อเรื่อง โดนแท้ จะดับหรือจะเกิดก้อขึ้นอยู่กับเนื้อเรื่องนิแหละ
ทุกสิ่นที่พิมมาหวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับ ผมก้อแนะนำไปตามทางของผมมันอาจจะไม่ดีหรือมันอาจไม่โดนก้อขออภัยด้วยนะ อิอิ เอาใจช่วยครับคนชอบการตูนเหมือนกันอยากให้วงการการตูนในไทยเป้นแบบญี่ปุ่นมัง ^^

shika is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 25-11-2012   #5
Senior Member

bankbcool's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 854
คะแนนหรอย: 677

.......ขอแนะนำแบบเป็นทางการเลยนะฮะ เห็นว่าจะส่งเรื่องไปสำนักพิมพ์ ซึ่งนั่นก็หมายความว่าจะต้องการสู่ระดับมืออาชีพแล้วนั่นเอง ดังนั้นคงเอาแบบจัดหนักเลยแล้วกัน แน่นอนการ์ตูนที่วางขายในท้องตลาด ส่วนใหญ่ใครซื้ออ่าน แน่นอนต้องเป็นเด็กๆอยู่แล้ว เอาเป็นว่าระดับมัธยมแล้วกัน และต้องเข้าใจว่าเด็กส่วนใหญ่ ย้ำส่วนใหญ่ไม่ได้เข้าใจศัพท์เทคนิคมากมายที่เป็นภาษาอังกฤษ นี่เป็นปัญหาข้อแรก วิธีแก้ให้ลองไปหาการ์ตูนเรื่องที่มีศัพท์เทคนิคเยอะๆ ดูซิว่าเค้าทำกันอย่างไร เช่นเรื่อง ยูกิฯ จะเห็นว่ามีศัพท์เฉพาะมากมายแต่เด็กๆก็ยังสามารถที่จะทำความเข้าใจได้ ในข้อต่อไปคงเป็นเรื่องภาพแบ็กกาว์ดหรือฉากหลัง ถือเป็นส่วนสำคัญอย่างมากสำหรับการ์ตูนแนวนี้ ซึ่งเป็นสไตส์รถแข่ง ดังนั้นภาพสนามแข่ง ไม่ว่าจะเป็นอู่ซ่อม เครื่องไม้เครื่องมือต่างๆ แนะนำให้หาหนังสือภาพเหล่านี้มาดูมาฝึกวาด หรือไปที่สถานที่จริงเลยก็ได้ และถ่ายภาพเก็บไว้ ยิ่งสนามสวยๆต้องห้ามพลาด ในส่วนของตัวละครตัวเอกดูไม่ค่อยโดดเด่นเท่าไร ออกอยู่ไม่กี่ช่อง ซึ่งการ์ตูนที่เป็นตอนตอนแบบนี้ควรที่จะมีการเน้นที่ตัวละครเป็นตัวตัวไป มีการเล่าเรื่องอย่างเป็นขั้นเป็นตอน มีช่วงจังหวะของมัน ลองไปหาการ์ตูนแนวนี้อ่านดูนะครับ หากคิดจะเป็นมืออาชีพต้องศึกษามากว่านี้ หาจุดเด่นจุดด้อยและตั้งใจฝึกฝนพัฒนาไปเรื่อยๆ และต้องเข้าใจว่าการ์ตูนแต่ละเรื่องเนี่ยทำไมคนเค้าซื้ออ่าน มันมีอะไรดึงดูดน่าสนใจหรือเปล่า อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ให้เน้นที่คนอ่านเป็นที่ตั้ง คิดถึงความรู้สึกถึงคนอ่านให้มากๆ เพื่อที่การ์ตูนของเราจะได้ไปอยู่ในใจของผู้คนได้ง่ายขึ้น

เก่า 25-11-2012   #6
Member

ขอบคุณอีกสองท่านที่ให้คำแนะนำครับ จะเอาไปปรับปรุงครับ...
...จิงๆผมปรึกษาหลายคน และได้คำแนะนำในอีกหลายๆแง่
ส่วนใหญ่เรื่องช่อง และฟอนท์ อันนี้กำลังหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ
ได้รุ้ว่าต้องปรับแก้ยังไง อันนี้เป็นประโยชน์กับผมมากจิงๆครับ

ขอขอบคุณจากใจจริงครับ จะพยายามทำให้ดีที่สุดแน่นอนครับ ^^

เก่า 26-11-2012   #7

Gobbs's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 886
คะแนนหรอย: 306

ภาพแน่นมากผมอ่านแล้วปวดตานะ และก็ไม่มีภาพโดยรวม จากตัวอย่างที่ลงมาให้ดูเหมือนมีแต่ภาพที่ซูมใกล้ๆ ทำให้ไม่ค่อยเข้าใจบรรยากาศว่าเกิดเหตุการณ์ที่ไหน จะไปต่อยังไง ทำให้อ่านไม่ค่อยเข้าใจ ...
นี่ความเห็นส่วนตัวนะคับ แบบว่าอยากอ่านการ์ตูนมันๆและภาพสวยๆ หน้าตาตัวละครส่วนมากก็ยังเีบี้ยวๆไม่ได้สัดส่วนด้วยคับ พยายามอีกนะครับ

เก่า 26-11-2012   #8
Member

ขอบคุณครับ จะไปปรับปรุงครับ

เก่า 30-11-2012   #9
Member

bever's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 93

ผมคิดว่าน่าจะมีผู้ชมเด็กวัยรุ่นซักคนนึงมาดูการแข่งแล้วก็มีผู้ชายคนนึงที่ดูมีภูมิมาเหมือนคอยอธิบายกติกาต่างๆเสริมบ้างอ่ะครับ บางทีโผล่ขึ้นมาเลยอาจจะงงๆนิดหน่อย

ส่วนเรื่องสัดส่วนกับมุมนี่กินขาดครับ...แต่ผมรู้สึกขัดตรงหน้าตัวละคร...การวางตาหูจมูกปากส่วนใหญ่จะเบี้ยวๆไปนิดอ่ะครับผม...ลองปรับๆดู

ถ้าให้ผมวาดผมก็วาดไปม่ได้ขนาดนี้หรอก555

bever is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 08-12-2012   #10

Death13th's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 98
คะแนนหรอย: 211

ขออนุญาติติชมนะครับ

ส่วนตัวแล้ว รวมๆลายเส้นอยู่ในเกณดีครับ มีเอกลักษณ์ ที่มีปัญหาก็ตามที่หลายท่านบอกไปคืออ่านยาก

และผมคิดว่าตัวละครมันจมไปกับฉากหลังด้วย

ลองใช้เส้นหลาย ๆน้ำหนักดูครับ อาจจะช่วยเน้นให้ตัวละครเด่นขึ้นมาจากฉากได้ และลองลดขนาดบ้างเป็นบางจุดเพราะดูแน่นทุกหน้าเลยครับ

Tags
การ์ตูนจากทางบ้าน, การ์ตูนต้นฉบับ, การ์ตูนฟรี, การ์ตูนส่งต้นฉบับ, การ์ตูนออนไลน์, การ์ตูนอ่านฟรี, การ์ตูน, ไงช่วยแนะนำหน่อยครับ, จะลองส่งต้นฉบับดูคับ, ต้นฉบับการ์ตูน, แนะนำการ์ตูน, ภาพการ์ตูน, รูปการ์ตูน, วาดการ์ตูน, วาดภาพระบายสี, อ่านการ์ตูน, อ่านการ์ตูนฟรี, อ่านการ์ตูนออนไลน์ฟรี, อ่านการ์ตูนออนไลน์

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ