เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > โชว์รูปการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3306 - คำตอบ: 12  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-11-2011   #1
Junior Member

samydayo's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 2
Default ผมมือใหม่ ครับ ช่วยติที><

ผมมือใหม่ ครับ ช่วยติที><

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samydayo : 07-11-2011 เมื่อ 18:44
samydayo is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 06-11-2011   #2

พี่พี่ คนใหน ลง สีสวย วานช่วยลง ให้หน่อยนะคับ ผมกากเรื่องนี้มาก T^T

samydayo is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 06-11-2011   #3

nomnoey's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0

หนูแนะนำพี่ให้ใส่เป็นเท๊กท์ลิงค์ดีก่าคะ = =

แง่มๆ น้อยใจอ้ะกดแต๊งให้แต่คนอื่น /T^T\
//ชิไปละ ฟิ้วววววว

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nomnoey : 07-11-2011 เมื่อ 20:20
nomnoey is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 06-11-2011   #4
Member

AmDa's Avatar

บล็อก: 3
ถ่ายทอดพลัง: 8
คะแนนหรอย: 88

อันดับแรก : ลดขนาดภาพให้เหลือซัก 640x480 pixel หรือ 800x600 pixel ก่อนนะครับ ภาพจะได้ไม่ใหญ่จนเกินไป

(อันนี้ที่น้องโพสไปขนาด 2,338px ? 1,700px....ซึ่งเสมือนกับสแกนแล้วอัพไฟล์ภาพแล้วโพสเลยนั่นเอง)

ส่วนวิธีการทำก็ไม่ยุ่งยากครับ แค่ลงมือทำง่ายๆ ด้วยโปรแกรมดังต่อไปนี้

PAINT ; โปรแกรมที่ติดมากับ Windows

วิธีการก็อาจจะยุ่งยากซักนิดครับคือ
1. ไปที่ TAB[ที่อยู่ขอบบนๆ] เลือก Image >> จะมี 4 ช่องให้ใส่ค่าอยู่
2. ภาพที่สแกนมีรายละเอียด 2000+ pixel ให้ใส่ค่าดังนี้
Horizontal : 70
Vertical : 70

แล้วก็ Save ภาพเป็น .jpeg / .jpg , .gif, .bmp แล้วค่อยอัพภาพโพสครับ (.jpg ในโปรแกรม PAINT นั้นพอ Save แล้วคุณภาพของภาพจะลดลงด้วยคับ)

Photoshop

[ภาพจาก : http://www.showded.com/myprofile/mai...n&jucId=75082]

โปรแกรมตกแต่ง รีทัชภาพอเนกประสงค์และฮิตในขณะนี้(ในภาพคือ CS3)

วิธีทำ
- ไปที่เมนู Image > Image Size > ตั้งค่าเป็น 800x600 pixel
- Save เป็นอันจบพิธี

หรือคีย์ลัด Ctrl+Alt+I ก็จะเด้งหน้าจอปรับขนาดภาพขึ้นมาให้

-----

หรือหากติดตั้ง ACDSEE รุ่นหลังๆ (ซัก 8 มั้ง) ให้คลิกขวาที่ไฟล์รูปนั้นๆ แล้วเลือก Resize Image > 800x600 (หรืออื่นๆ ตามที่มันกำหนดอัตโนมัติได้เลย)

เก่า 06-11-2011   #5
Senior Member

คุณกิน's Avatar

บล็อก: 2
ถ่ายทอดพลัง: 130
คะแนนหรอย: 170
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คุณกิน

งามจร้า...

คุณกิน is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2011   #6
Senior Member

pingguoabb's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 332
คะแนนหรอย: 285
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pingguoabb

ภาพน้องใหญ่มากกกกก นะครับ - -'
แต่ต้อง ขอบคุณพี่ Amda ที่ช่วยขจัดปัญหานี้ให้หมดไป ชวิ้้ง ชวิ้ง!! 555

แต่ดูรูปแล้วรู้ได้ว่า น้องวาดหน้าตาได้บ่ะละเฮ่ น่ารักมากเลย :'D
สัดส่วนก็ถือว่าดีในระดับนึงเลย ><

แต่น้ำหนักเส้นยังดูแข็งๆไปหน่อย ลองวาดร่างๆแล้วตัดเส้นกับปากกาดำหัวเล็กๆไม่ก็ดินสอกดดูนครับ สร้างน้ำหนักให้เส้น รับรองงานสวยชะเว้งงงงง!!!

เก่า 07-11-2011   #7
Member

pupoochan's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 27
คะแนนหรอย: 62

ผมชอบ ตรงรูปร่างการจัดวางท่าน่ะ ^^

pupoochan is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2011   #8

ขอบพระคุรครับผมจะเร่งทำการแก้ใขโดยด่วนครับ พอดี สแกนมาจากเครื่องปริ้น โดยที่ไม่ได้ปรับครับ

เก่า 11-11-2011   #9

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nomnoey อ่านข้อความ
หนูแนะนำพี่ให้ใส่เป็นเท๊กท์ลิงค์ดีก่าคะ = =

แง่มๆ น้อยใจอ้ะกดแต๊งให้แต่คนอื่น /T^T\
//ชิไปละ ฟิ้วววววว
55 โทดคับ พอดีเลยไปหน่อยไม่ว่ากันนะ

เก่า 10-12-2011   #10
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

กระทู้นี้เจ๋งมากครับ ขอบคุณคุอัมดาที่เข้ามาสอนกันแบบนี้

Tags
การ์ตูนจากทางบ้าน, การ์ตูนฟรี, การ์ตูนอ่านฟรี, การ์ตูน, ครับ, ช่วยติที&gt&lt, ช่วยติที><, ผมมือใหม่, ภาพการ์ตูน, ระบายสี, รูปการ์ตูนใหม่, รูปการ์ตูน, รูปการ์ตูมือใหม่, รูปภาพการ์ตูน, วาดการ์ตูน, วาดภาพ, วาดภาพการ์ตูน, วาดภาพระบายสี, วาดรูป, วาดรูปการ์ตูน, อ่านการ์ตูน, อ่านการ์ตูนฟรี