เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > รีวิวเว็บเพื่อนบ้าน

ตอบ
อ่าน: 2161 - คำตอบ: 0  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-08-2011   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default [OpenCanvas1.1+Hamachi]อีกหนทางวาดรูปออนไลน์ เส้นเนี๊ยบๆลงสีแจ๋วๆ เอามาให้ลองกันค่า!?

OC คราวนี้ไม่ใช่OekakiChat แต่เป็นโปรแกรม OpenCanvasรุ่นแรกที่สามารถ Online ได้
โดยต้องมีฮามาชิเป็นตัวช่วย
ดียังไง...ต้องลองค่ะ

ก่อนอื่นก็โหลดโปรแกรมสองตัวนี้ซะก่อนนะคะ ไฟล์เล็กๆแป๊บเดียวก็เสร็จค่ะ
[DOWNLOAD]
Opencanvas1.1 >>>>click<<<<
Hamachi (ใช้ในการออนไลน์) >>>>click<<<<

โหลดแล้วมาดูการออนไลน์กันเล้ย~!!
[How to online]
1. โหลดโปรแกรม Opencanvas ติดตั้งให้เรียบร้อย

2. โหลดฮามาชิ ติดตั้งเรียบร้อยแล้วจะได้หน้าต่างนี้ขึ้นมา (ไม่ต้องไปสนใจไอพีข้างบนนะจ๊ะ ไม่เกี่ยวกัน)
แล้วกดปุ่ม power on

เมื่อฮามาชิของเราเริ่มทำงาน เลขไอพีด้านบนของเราก็จะปรากฏขึ้นมา

3. ต่อไปกดตามภาพค่ะ เพื่อหาโฮสต์ที่ต้องการเข้าไปแจม

4. เมื่อกดแล้วจะมีหน้าต่างขึ้นมาให้ใส่ชื่อโฮสต์และรหัสผ่าน ซึ่งเคย์ได้สร้างโฮสต์ทดลองไว้แล้วค่ะ
Network name: RoiGOo
password: 1234
ใส่ครบแล้วคลิ๊กเข้ามาจอยกันเลย

เราจะทำการเชื่อมต่อเข้ามาที่โฮสต์หรอยกู เป็นอันเสร็จพิธีไปอีก1ส่วน

5. มาดูการออนไลน์ในOCกันค่ะ เข้าโปรแกรมไปจะเจอหน้าตาแบบนี้

6. ไปที่แถบเมนูด้านบนแล้วเลือกตามภาพโล้ด

7. จะเจอหน้าจอแบบนี้นะคะ ในส่วนนี้จะเป็นการสร้างโฮสต์ของเราเอง(แล้วให้คนอื่นเข้ามาแจม)
แค่ใส่ชื่อของเราแล้วกด สแตนบาย ได้เลย เราจะได้เป็นหัวหน้าห้องนั่นเองค่ะ

8. แต่ถ้าต้องการเข้าโฮสต์ของคนอื่น ให้คลิ๊กที่แท็บสองค่ะ
ขั้นตอนนี้เราต้องใช้ไอพีของโฮสต์(คนที่ตั้งห้อง) ซึ่งเอาไอพีมาจาก ฮามาชิ เท่านั้นนะคะ ไม่ได้ใช้ไอพีของเครื่องค่า

9. ส่วนแท็บที่สามจะเป็นการตั้งค่าหน้ากระดาษค่ะ

10. พอเรากดสร้างก็จะได้หน้าตาแบบนี้จ้า

เสร็จแล้ว~!! ขั้นตอนการออนไลน์ของOC

Trip & Trick
แนะนำอุปกรณ์และหน้าจอกันเล็กน้อยนะคะ

ในหน้าจอจะมีส่วนหลักๆสี่ส่วน สามารถแยกแยะได้ง่ายๆอยู่แล้ว จึงไม่ขออธิบายเพิ่มนะจ๊ะ
- Layer window
- Tool bar
- Tool box
- Color

ส่วนคีย์ลัดในโปรแกรมก็มี
A - ดินสอ
S - พู่กัน
D - เบลอ
F - ยางลบ

ง่ายๆเลยจ้า มีแค่นี้แหล่ะ

**เพิ่มเติม**
+ ถ้าต้องการให้โปรแกรมOCเป็นภาษาอังกฤษ ให้ไปที่แถบเมนูอันสุดท้ายแล้วเลือก English ได้เลยนะคะ

สุดท้ายขอให้เพื่อนสนุกกับการวาดรูปออนไลน์นะคะ เอาผลงานมาโชว์กันได้
สามารถนัดแนะกันได้ในฮามาิชิ(มันแชทได้ด้วยนะจ๊ะ ฮามาชิน่ะ)
นัดสอนวาดรูป แบ่งปันเทคนิคกันได้ตามสบายเลยค่ะ

ขอให้สนุกกับโลกแห่งการวาดนะคะ

ปล. ถ้าเกิดข้อมูลผิดพลาดหรือลิ้งค์รูปเสียประการใดแจ้งในกระทู้นี้ได้เลยนะคะ แฮ่ะๆๆ

ตัวอย่างการใช้งานจ่ะ+แถมรูปวาดจ้า
ละเลงเล่นอยู่กับRarururu-san~~

FINISH~~!!

ohmohm is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
canvas, hamachi, hamachiอีกหนทางวาดรูปออนไลน์, opencanvas, opencanvas11, รูปออนไลน์, วาดรูป, วาดรูปออนไลน์, เส้นเนี๊ยบๆลงสีแจ๋วๆ, เอามาให้ลองกันค่า