เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 5729 - คำตอบ: 11  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-12-2012   #1
Senior Member

toonrian's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 309
คะแนนหรอย: 246
Default TOONRIAN -ลงสีภาพง่ายๆ สไตล์ ทุเรียน

สืบเนื่องจาก พี่เอ็ม และพี่โอมดูแลผมเป็นยังดี เมื่อผมได้เริ่มเข้ามาในสังคม หรอยกู
เมื่อพี่ขอมาน้องจึงจัดไป เพื่อให้สังคมแห่งการแบ่งปันดีๆแบบนี้ยังมีอยู่

เพียงแต่เทคนิคที่ผมใช้มันอาจจะง่ายเหลือเชื่อ

1.โปรแกรมที่ผมใช้นั้น คือ Adobe Illustrator ซึ่งผมได้เตรียมเส้นตัวทุเรียนไว้แล้วครับ

นี่..หน้าตาโปรแกรมจะเป็นแบบนี้ เชื่อว่าหลายๆคนคงใช้ ไม่ก็เคยเห็นกันครับ

2.จากนั้นก็มา Create New Layer เพื่อใช้ให้มันอยู่ด้านหลังเส้นของเราครับ

ก็คลิกไปที่รูปกระดาษเปิดเนี่ยแหละครับ

3.จากนั้นมาดูที่แถบอุปกรณ์กัน อันที่ผมใช้ประจำเค้าเรียกว่า Pen Tools เป็นรูปปากกาน่ะครับ

4.แล้วก็มาจัดการเลือกสีที่แถบ Swatches ซึ่งจะมีสีเยอะแยะให้เลือกให้ปรับ ซึ่งใช้ได้ทั้งแบบ CMYK หรือ RGB นะครับ กดโช๊ะ!!เข้าให้

5.คราวนี้ก็ใช้ Pen Tools เรากดเป็นจุดๆเลยครับ (ถ้าลากเอามันจะเป็นเส้นโค้ง)

ดังภาพจะเห็นเส้นๆ นั่นแหละครับ ขอบเขตที่เราลงสีไว้

6.จัดการเลือกสีแล้วลงตามใจชอบ ณ จุดอื่นๆเป็นอันเสร็จพิธี เย้!!!!

ตามภาพจะเห็นว่าเราได้ทุเรียนสีสดมาอีก 1 ตัว ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการใช้สีด้วยนะเออ

ซึ่งจริงๆแล้วเทคนิคนี้อาจจะไม่เรียกว่าเทคนิคนะครับ แต่ก็เป็นสิ่งที่มือใหม่อย่างผมภูมิใจที่จะถ่ายทอด
ให้สังคมแห่งนี้ เพราะผมได้นำไปใช้จริงๆ ซึ่งในระยะแรกได้ลองผิดๆถูกๆไปเยอะ อย่างไรก็ดีบางคนอาจจะมองว่า
มันแค่เป็นอะไรที่ง่ายๆเอง แต่บางทีคนไม่รู้ยังไงก็ไม่รู้ อยากให้ "หรอยกู" มีสังคมที่แบ่งปันกันต่อไปนะครับ
แม้ว่าจะเล็กๆน้อยๆแค่ไหน (55+) ก็อาจมีคนที่ต้องการก็ได้ครับ (เช่นผม 555+)

ติดตามผลงานได้ที่ http://www.facebook.com/Toonrian นะตัวเธอว์

ปล.พี่ๆครับ ทุเรียน ยังขอความกรุณาต่อๆไปนะครับ (อิอิ...ลูกอ้อน)

รูปขนาดเล็ก
คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

Name:	Untitled-2.jpg
Views:	1220
Size:	39.2 KB
ID:	5485   คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

Name:	Untitled-3.jpg
Views:	1200
Size:	27.0 KB
ID:	5486   คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

Name:	Untitled-4.jpg
Views:	1390
Size:	190.6 KB
ID:	5487   คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

Name:	Untitled-6.JPG
Views:	7078
Size:	140.9 KB
ID:	5488   คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

Name:	Untitled-1.jpg
Views:	1225
Size:	53.4 KB
ID:	5489  

Name:	Ilus2.jpg
Views:	2472
Size:	134.4 KB
ID:	5490  

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย toonrian : 28-12-2012 เมื่อ 09:13 เหตุผล: ภาพหายครับ
toonrian is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 28-12-2012   #2
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

น้องทุเรียนคร้าบ พี่เอ็มขอรบกวนนิดนึงคร้าบ พอดีว่าภาพแรกมันหาย ฝากน้องตั้มอัพรูปใหม่อีกครั้งได้ไหมคร้บ พี่เอ็มอยากจะอ่านแบบใจจดใจจ่อแล้ว เด๊่ยวถ้าอัพอะไรเรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวพี่เอ็มจะ Share ใน Facebook ด้วยคร้าบ ฝากรบกวนหน่อยนะ

ป.ล.พี่เอ็มย้ายกระทู้ให้เรียบร้อยครับ และ พี่เอ็มปรับให้ทุกกระทู้ในเว็บหรอยกูแนบไฟล์ได้เป็น 8 ภาพต่อกระทู้ แล้วจ้า

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 28-12-2012   #3

เรียบร้อยแล้วครับ ^^

toonrian is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 28-12-2012   #4

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ toonrian อ่านข้อความ
เรียบร้อยแล้วครับ ^^
ขอบคุณมากคร้าบน้องทุเรียน เดี๋ยวพี่เอ็มลองวาดการ์ตูนสักเรื่อง ตัดเส้นมั่วๆ ดูก่อน แล้วจะลงเส้นตามที่น้องทุเรียนแนะนำหัดทำกันไปดูครับ ถ้าได้ผลอย่างไร จะรีบมาแจ้งให้ทราบทางกระทู้นี้โดยด่วนเลยคร้าบ !!! ป.ล.บทความน้องน่าอ่านมากๆ เลยครับ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 28-12-2012   #5

Default ขอเอาผลงานกากๆ มาโชว์กันบ้างครับ

เนื่องด้วยหาโปรแกรมของท่านที่ชื่อ illustrator แล้วปรากฎว่าไม่มี เลยต้องลองมาหัดดันทุรังใช้ Photoshop ลงสีไปก่อน ปัญหาที่สำคัญที่สุดของลายเส้นพี่เอ็มก็คือ เส้นที่วาดด้วยปากกาหมึกซึมธรรมดา เส้นมันเล็ก เลยต้องหาวิธีปรับให้มันหนาและใหญ่ขึ้นอีกนิด ตอนนี้ใช้เทคนิคเสื่อมๆ ด้วยการทำแบบนี้ครับ ด้วยคำสั่ง Filter > Sketch > Photocopy แล้วก็ปรับเป็นขาวดำอีกทีหนึ่ง (พี่เอ็มวาดด้วยปากกาน้ำเงิน) ภาพเลยออกมาอย่างที่เห็น ก็ตลกดีครับ ถือเป็นก้าวแรกของการลงสีการ์ตูนของพี่เอ็มอย่างแท้จริง เด๊๋ยวหาไอ้เจ้า illustrator แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีแล้วกันครับ

ป.ล.พี่เอ็มว่ายากที่สุด คือ การเลือกสีที่จะลงนี่แหละครับ ลงไงให้สวย ลงสียังไงให้เป็นธรรมชาติ แต่ที่ยากกว่านั้นน่าจะเป็นแสงเงาและการไล่สีนะ พอมีสีขึ้นมา และ เป็นสีดิบๆ แบบนี้นี่แม่ง อย่างกับเด็กใช้โปรแกรม Paint วาดรูป เห็นแล้วก็อนาถตัวเองเหลือเกิน หล่อไหมหละครับพี่หยิกของผม เป็นดีซ่าน หน้าเหลืองเช่นเคย 555+

รูปขนาดเล็ก

Name:	หยิกเทพซะไม่มี.jpg
Views:	4193
Size:	167.3 KB
ID:	5493  
เก่า 28-12-2012   #6

ผมชอบนะครับพี่ โปรแกรมมันจะมาเป็น set กับพวก photoshop
ครับแต่เป็นสีส้ม ไว้ใช้ทำพวก logo น่ะครับ

ปล.แต่น่าจะลบผิวหน้าให้เนียนหน่อยครับ 55+

เก่า 28-12-2012   #7

Death13th's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 98
คะแนนหรอย: 211

โอ้แจ่ม ๆ ตอนแรกผมนึกว่าลงสีในPSซะอีกครับ นี่เล่นเวกเตอร์ในอีลาทเลย โหดมาก

เก่า 28-12-2012   #8

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

เย้ย เส้นนั้นน้องทุเรียนวาดมือเข้าไปหรือครับ ทำไมมันคมชัดมีน้ำหนักแบบนั้น ไม่ทราบว่าเขาใช้ปากกาอะไรวาดกันครับถึงจะได้เส้นแบบนี้ เห็นรีวิวแล้วเข้าใจเลยครับเส้นตัวนี้คนวาดต้องพยายามจริง ขอบคุณมากก๊าบ

เก่า 28-12-2012   #9
Member

robokobo's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 61

ตามคำขอของเพื่อนเอ็ม เรื่องการลงแสงเงาให้ตัวการ์ตูน จะช่วยให้งานมีมิติมากขึ้น
ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่า ไม่ได้เรียนอาร์ตหรืออะไรมา แค่คิดเอาง่ายๆ ว่า ถ้าแสงมาทางไหน เงาจะต้องอยู่ด้านหลัง เท่านั้น...

การลงเงา ผมทำในโฟโต้ช้อปครับ ขั้นตอนง่ายๆ ก็ตามนี้
1. เปิดภาพที่ต้องการ แล้วสร้าง Layer ใหม่ขึ้นมา ตรงช่องที่เขียนว่า Normal ให้เลือกเป็น Layer แบบ Multiply

2. ใช้ Pen Tool ต่อจุดสร้างพื้นที่ที่เราจะเทเงาลงไป อย่างเช่น ถ้าแสงเข้าทางด้านหน้า เงาจะต้องอยู่หลังหัว เราก็ใช้ Pen สร้างพื้นที่สำหรับเทเงาตรงหลังหัว (เด๋วมีภาพตัวอย่างให้ดู)

3. คลิกเม้าส์ขวา เลือก Make Selection แล้วเส้นที่สร้างด้วย Pen จะกลายเป็นเส้นประ Selection

4. ใช้ Tool ถังสี เทสีดำลงไป แล้วลด Opacity ของ Layer เหลือ 30% ก็จะได้ภาพที่ดูมีมิติมากขึ้น

ตัวอย่าง ขอใช้ภาพเทพหยิกนะครับ เด๋วคุณเอ็มจะเอามาอัพลงให้ดู

รูปขนาดเล็ก

Name:	หยิกเทพซะไม่มี copy.jpg
Views:	2480
Size:	204.0 KB
ID:	5494  
robokobo is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 28-12-2012   #10

นักวาดด้านบน สำหรับน้องๆ ที่ยังไม่รู้จัก เขาคือ เฮียฮั้งคนวาดการ์ตูนฮาในเว็บพันทิพย์ เรื่อง โอซ่า จอมป่วนทะลุจักรวาล หากใครไม่เคยอ่านลองไปแวะชมผลงานของเฮียเขาได้ที่นี่เลยครับ โชว์การ์ตูนรวมหลายนักเขียน พี่เขาเน้นลงง่าย เร็ว สวยตามสไตล์ของมัน พี่เอ็มหละโคตรชอบเลย !! ว่างๆ ใครมีผลงานก็ไปโชว์การ์ตูนที่ห้องนั้นได้นะคร้าบ

ตอบ

Tags
toonrian, ทุเรียน, ลงสีภาพง่ายๆ, สไตล์