เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่ > นายโอมพบประชาชน

ตอบ
อ่าน: 24166 - คำตอบ: 0  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-08-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default ทำบัตรประชาชนหายต้องทําอย่างไรหลักฐานอะไรบ้าง แต่ไม่ต้องแจ้งความแล้ว!!!

ทำบัตรประชาชนหายต้องทําอย่างไรหลักฐานอะไรบ้าง
แต่ไม่ต้องแจ้งความแล้ว!!!

ทำบัตรประชาชนหายต้องทําอย่างไรหลักฐานอะไรบ้าง แต่ไม่ต้องแจ้งความแล้ว!!!
ความซวยยังมาเยือนพี่โอมคนนี้เหมือนเดิม หลังจากที่มีรถชนแล้วต้องซ่อมรถไป 1 เดือน
หลังจากนั่งรถแท็กซี่ไปเอารถที่ซ่อมเสร็จดูท่าว่าจะดีใจมากเกินไปหลังจากไม่ได้เจอรถคัน
งามมา 1 เดือน จนทำกระเป๋าตังหล่นไปในรถแท็กซี่ คราวนี้ก็ซวยสิครับ โอกาสได้คืนนั้น
ยากมากครับ เพราะจำอะไรเกี่ยวกับรถแท็กซี่ไม่ได้เลย

กลับมาถามตัวเองว่าทำบัตรประชาชนหายต้องทำอย่างไร เพราะเริ่มรู้ตัวแล้วว่าโอกาสในการไ
ด้กลับคืนมานั้นไม่มี หลักฐานมีอะไรบ้าง ในที่สุดก็รู้ว่าสมัยนี้ไม่ต้องแจ้งความหายให้เสียตังให้
ตำรวจกันอีกแล้วนะครับ หลักฐานก็เพียงแค่สำเนาทะเบียนบ้านเท่านั้นเองครับ

หลักฐานในกานทำบัตรประชาชน(สำหรับคนที่ทำบัตรประชาขนหาย)
1.สำเนาทะเบียนบ้าน
2.เงิน 20 บาทค่าบัตรใหม่

แค่อย่างเดียวเท่านั้นเองแหละครับ ไม่มีอะไรมาก ความเร็วในการทำบัตรประชาชนตอนนี้ถือ
ว่ารวดเร็วมากไม่ช้าเหมือนสมัยก่อนแล้วนะครับ โดยใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมงแน่นอน เพราะพี่ๆ
พนักงานมีอายุการทำงานสูงแล้วระบบทุกอย่างชัดเจนคนเยอะนั่งกันชิวชิว เดียวก็เสร็จได้
บัตรประชาชนใบใหม่หล่อๆสวยๆกันมาแน่นอน

สมัยก่อน

จำได้เลยว่าสมัยนี้สมาร์ทการ์ดมาใหม่ใหม่นั้นต้องทำกันเป็นครึ่งวันนะครับ น้องน้องอาจรู้สึกว่า
เอ้ยโม้ป่าว ไม่โม้ครับครึ่งวันจริงๆ พนักงานเขายังไม่เข้าใจระบบในการทำ ประเทศไทยเราพึ่งเ
อาเทคโนโลยีนี้เข้ามาไม่กี่ปีเองครับ ใครทำบัตรประชานหายก็เอาสำเนาเบียนบ้านไปอย่างเดียว
นะครับ ตัวจริงไม่ต้องเอาไปก็ได้เด้อ
ปล.ไม่สามารถโกงได้ เพราะมีการสแกนลายนิ้วมือเทียบกับตอนที่เราปั้มไว้ในบัตรใบแรก
ตอนอายุ 15 นั่นล่ะครับ ถ้าหากไม่ตรงกัน เขาแจ้งความให้ตำรวจมาจับแน่นอน

รูปขนาดเล็ก

Tags
แต่ไม่ต้องแจ้งความแล้ว, บัตรประจำตัวประชาชนหาย, บัตรประชาชนหาย, บัตรประชาชนหายต้องแจ้งใคร, บัตรประชาชนหายต้องทำอย่างไร, บัตรหาย, บัตรหายทำไง