เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > โชว์รูปการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 5953 - คำตอบ: 8  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-09-2012   #1
Junior Member

NHeartnet's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 11
คะแนนหรอย: 37
Default NHeartnet กระทู้เพื่อวาดเส้นและสีหนุก ๆ

สวัสดีครับ ทักทายครั้งแรกในหมวดนี้ ก็จะขอคุยเกริ่นนิดหน่อยนะครับว่า...
จริง ๆ ผมก็รู้จักเวปบอร์ดนี้มานานกว่า 4-5 ปีแล้ว ก็เห็นว่าการ์ตูนของเจ้าของเว็ปฮาดี
แล้วคนก็เยอะจึงอยากลองสมัครเข้ามาแจมดู แต่ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าผมจะสมัครไม่ได้ด้วยปัญหาอันใดก็ไม่ทราบ
แต่ผมก็รู้จักกับคุณ Buffo ซึ่งเจ้าตัวบอกว่าเจ้าของเว็ปเป็นแฟนการ์ตูนเขา ผมก็เลยให้เขาช่วยคุยกับเจ้าของเว็ป
ให้สร้าง ID ให้หน่อย แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ฮา เลยไม่ได้เข้ามาแจมตั้งแต่ต้นเลย

จวบจบผมต้องไปเรียนวิชาเฉพาะทางไปรษณีย์ 1 ปี และทำงานเป็นเวลา 3 ปี
ช่วงเรียนก็ยังพอได้วาดการ์ตูนบ้าง แต่ช่วงทำงานนี่เหมือนเป็นจุดดับฝัน
ไม่ได้วาด ไม่ได้คิด ไม่ได้จินตนาการ จนผมเคยคิดเหมือนกันว่าจะเลิกวาดไปเลยดีไหม
และผมก็เคยทิ้งมันไปครั้งนึง มันทำให้ผมรู้สึกว่าผมไม่เหลืออะไรเลย
ผมจึงกลับมาวาดอีก แต่ถึงยังไง 3 ปีที่ผ่านมาเพื่อน ๆ ในเวปบอร์ดเก่าก็กระจายหายไปหมด
ถึงจะกลับมาวาดยังไง ก็ไม่มีเพื่อนร่วมสนุกด้วยอีก จนเมื่อผมได้ลองเสิจหาเว็ปบอร์ดการ์ตูน
และได้ยินชื่อของเว็ปบอร์ดนี้อีกครั้ง...

ผมเองวาดรูปเล่น ๆ สนุก ๆ มาทั้งชีวิตเลยก็ว่าได้ ต่อไปนี้ก็ขอเชิญชม
ประสบการณ์อันตกผลึกของผมเลยครับ

รูปแรกตัวซ้ายวาดเซิฟ ๆ ก่อน ตามด้วยตัวกลางกล้ามล่ำ ๆ
ก็มาจากครั้งนึงเคยบ้าวาดกล้ามมาก ๆ เป็นตัวละครประจำตัวผมเอง และสาวข้างกายก็คือกุ๊กกิ๊ก

รูปที่สองคือเหล่าตัวละครลูกสาว เหล่าลูกสาวที่ผมแสนภูมิใจฮับ อิอิ

รูปขนาดเล็ก
25550926-test01.jpg   25550926-test02.jpg  
NHeartnet is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 27-09-2012   #2
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

นายเอ็มกับคุณบัฟโฟ่เขาคุยกับบ่อยครับ จะแต่งงานวันไหนไม่ทราบเหมือนกัน ล้อเล่นครับ รูปการ์ตูนที่เอาโพสผมชอบนะ โคตรน่ารักเลยสีสันแบบนี้ ดูแล้วสบายใจจริงๆ ตัวการ์ตูนน่ารัก ฝีมือขั้นนี้ไม่ทราบว่าผ่านงานหรือทำงานอะไรอยู่ก๊าบเนี้ย ไม่ธรรมดาเลยจริงๆเลยเธอแบบนี้ ขอบคุณสำหรับผลงานสวยๆครับ รอคนอื่นมาคอมเม้นต่อครับ

เก่า 27-09-2012   #3

555 คุณ Buffo เขายังโสดนะครับ ดูใจกันได้เลยตามสบาย
งานหลักของผมคืองานไปรษณีย์ครับ แต่รับงานการ์ตูนไปด้วย
ผมทำงานพิเศษให้กับ EQ Plus ครับ เป็นฟรีแล๊นซ์ลงสี
แล้วก็รับงานของคุณ Buffo มาวาดรูปนิ่งกับฉากสำหรับเอาไปทำ โมชั่นกราฟฟิค
ส่วนที่เหลือก็วาดเป็นงานอดิเรกอย่างเดียวเลย

ส่วนคุณเอ็ม ผมไปอ่านเจอในหมวด How to ว่าอยากได้วิธีใช้ SAI
แต่ก็เห็นว่านานหลายเดือนแล้วไม่รู้ว่าใช้เป็นรึยัง แต่ผมก็ใช้ SAI วาดและลงสีอยู่
ถ้ายังอยากได้ HOW TO อยู่ เดี๋ยวผมจัดให้ได้นะครับ

NHeartnet is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 28-09-2012   #4
Member

พ่อวัวตัวน้อย's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 83
คะแนนหรอย: 58

ลายเส้นสวยๆสบายๆแบบนี้ ดูแล้วชอบมากครับ ^^

เก่า 28-09-2012   #5

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NHeartnet อ่านข้อความ
555 คุณ Buffo เขายังโสดนะครับ ดูใจกันได้เลยตามสบาย
งานหลักของผมคืองานไปรษณีย์ครับ แต่รับงานการ์ตูนไปด้วย
ผมทำงานพิเศษให้กับ EQ Plus ครับ เป็นฟรีแล๊นซ์ลงสี
แล้วก็รับงานของคุณ Buffo มาวาดรูปนิ่งกับฉากสำหรับเอาไปทำ โมชั่นกราฟฟิค
ส่วนที่เหลือก็วาดเป็นงานอดิเรกอย่างเดียวเลย

ส่วนคุณเอ็ม ผมไปอ่านเจอในหมวด How to ว่าอยากได้วิธีใช้ SAI
แต่ก็เห็นว่านานหลายเดือนแล้วไม่รู้ว่าใช้เป็นรึยัง แต่ผมก็ใช้ SAI วาดและลงสีอยู่
ถ้ายังอยากได้ HOW TO อยู่ เดี๋ยวผมจัดให้ได้นะครับ
ผมก็แซวเขาไปเรือยละครับ นายเอ็มนั่นพี่ชายผมเอง ทำงานไปรษณีย์แต่มาเล่นในสายนี้ด้วยถือว่าไม่ยอมทิ้งความรักของตัวเองเลยนะครับ น่านับถือจริงๆคนแบบนี้

เก่า 29-09-2012   #6

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

จริงๆ แล้วถ้าจะพูดเรื่องการวาดการ์ตูน กับ การทำงาน กับผมนี่ยาวเลยครับ เพราะว่าถ้าร่ายกันตั้งแต่เริ่ม เรามันเริ่มแก่แล้ว กระทั่งเวลาจับปากกามานั่งวาดการ์ตุน หรือ กระทั่งวาดรูปสักรูป แล้วหากมีคนมาเห็น คำถามที่ถูกถามเป็นประจำจากคนที่ไม่คุ้นเคยกับเราคือ "วาดไรวะ" บางครั้งก็เหมือนคนที่พบเห็นจะมองไปในอีกด้านที่มันควรจะเป็น ทำให้เราบางทีต้องไปวาดไอ้พวกนี้ในที่ลับหูลับตา เพราะไม่อยากตอบคำถาม และ อาจจะไม่ต้องการให้คนอื่นมาเข้าใจมากเท่าไหร่นัก เราวาดเพราะอยากวาด

สำหรับปัญหาที่เนทกำลังเจอนั้น ตอบได้คำเดียวว่า "มันเป็นอะไรที่ต้องก้าวผ่านด้วยตัวเองจริงๆ" แต่ต้องยอมรับเลยว่า เวลาเราโตขึ้น มันมีอะไรให้ทำเยอะเกินไปจริงๆ ครับ ขอลองเล่าให้น้องฟังเล่นๆ เกี่ยวกับกิจวัตรอันแสนปวดหัวของผู้ใหญ่ เช่น ต้องผ่อนบ้าน ต้องทำงานให้ทันตามเวลาในสภาวะกดดัน (คำนี้ฮิตมาก) ต้องไปเปลี่ยนยางรถ ต้องไปช่วยญาติพี่น้องในงานแต่งงานบวช ต้องประชุมเรื่องที่ไม่ต้องประชุมก็ได้ ฯลฯ ด้วยงานและกิจการเหล่านั้นเป็นที่ชัดเจนเลยว่า มันริดรอนทั้งพลังกายและพลังใจของเรา รวมถึงพลังมานาของเราไปเยอะ การที่จะประคับประคองตัวเองให้เข้าสู่หนทางการวาดรูปขอบอกว่า ต้องใช้พลังเยอะเหลือเกิน แต่ผมเชื่อว่า สำหรับคนที่อยากวาดการ์ตูนเวลาจริงๆ หากเขายังรัก และ ยังมีเวลานอนอยู่บ้าง ผมเชื่อว่าเขาเหล่านั้นจะเจียดเวลามาวาดการ์ตูนแน่นอน วาดวันละช่อง วาดวันละหน้า สักพักก็จะกลายเป็นการ์ตูน 1 เรื่อง 1 ตอน ที่เราจะภูมิใจยิ่งกว่าเก่า และ ภูมิใจกว่าใครว่า ถึงแม้เราจะทำงานเหนื่อยหนัก แต่เราก็อัพพลังเราให้แข็งเกร่งกว่าเดิม ด้วยการวาดการ์ตูนที่เรารักและเป็นความฝันของเราในเวลากันไปด้วยได้ นี่แหละครับ ความภูมิใจเล็กๆ ของคนวาดการ์ตูน 555+

ป.ล.ว่างๆ เราคุยกันได้เสมอครับ วัยเดียวกัน ผมให้เน็ทเลียแผลใจอีก 1 เดือน แล้วเรามาวาดการ์ตูนด้วยกันครับ

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NHeartnet อ่านข้อความ

ถ้าเน็ทสะดวกตรงเรื่อง โปรแกรม SAI อยากให้แนะนำน้องๆ ที่ใช้โปรแกรมนี้ทำการ์ตูนจะยอดเยี่ยมมากเลยคร้าบ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2012   #7
Senior Member

JigSaW's Avatar

บล็อก: 18
ถ่ายทอดพลัง: 317
คะแนนหรอย: 255

ถือว่าเป็นคนหนึ่งที่เรารู้สึกว่าวาดตัวละครแล้วมีอารมณ์ดีจังเลยนะคะ
นั่งดูตอนง่วงๆแต่ให้ความรู้สึกที่ไม่ง่วงเลน [แอบคอมเม้นตอนทำงานดึก]

เก่า 30-09-2012   #8

หุหุ คุณเอ็มพูดได้ดี สะกิดใจจริง ๆ เลย "วาดวันละหน้า จะกลายเป็นการ์ตูน 1 เรื่อง"เนี่ย
ทำให้นึกถึงช่วงเรียนมหาลัยเลยครับ เคยคิดไว้เป็นแบบสถิติเหมือนกันว่า...
ถ้าวาดวันละ 1 หน้า ใน 1 เดือนเราก็ได้ 1 ตอนแล้ว แต่ก็ทำไม่ได้เพราะว่าติดเกม ฮา

ถ้าพูดถึงสมัยเด็ก ๆช่วงสมัยประถามถึงม.ต้น ผมก็ประสบปัญญาเช่นเดียวกันกับคุณเอ็มนะ
ที่เซ็งกับสายตาคนอื่นเวลาวาดรูปเล่น ก็ต้องคอยหลบ ๆ ซ่อน ๆ แต่พอเวลาเปลี่ยนไป
ฝีมือดีขึ้น สิ่งที่คนอื่นเคยดูเบา ก็กลายเป็นสิ่งมีค่าที่คนอื่นไม่สามารถหามาครอบครองได้ง่าย ๆ
ช่วงก่อนหน้านี้ที่ผมไม่ค่อยได้วาดก็เพราะว่าไม่มีเพื่อนร่วมวาดรูป แต่ตอนนี้ก็มีแล้ว
ก็คงจะได้กลับมาสนุกกับการวาดอีกครั้งแล้วล่ะครับ ^^

แล้วก็ขอขอบคุณสำหรับคำติชมจากเพื่อนทุกคน ๆ ด้วยนะครับ

ว่าแล้วก็วาดรูปก่อนนอน(ดึก)กันหน่อย หุหุ
ช่วงนี้กำลังหัดและบังคับให้ตัวเองวาด SD ให้ดูเป็น SD อยู่ตลอด
เพราะปกติวาด ๆ ไป จะเผลอวาดเต็มสัดส่วนไปเรื่อย ๆ อยู่เรื่อย
อยากวาดการ์ตูนที่มีแต่ SD ทั้งเรื่องครับ ความฝันสมัยเด็กแระ

รูปขนาดเล็ก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NHeartnet : 30-09-2012 เมื่อ 02:18 เหตุผล: เพิ่มภาพ
เก่า 30-09-2012   #9
Senior Member

bankbcool's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 854
คะแนนหรอย: 677

ชอบเรื่องแนวนินจาครับ ขอซักเรื่องนะ

ส่วนเรื่องการวาดการ์ตูนสำหรับผมนี่ใช้ใจรักอย่างเดียว โดยไม่มีเหตุผลด้านการเงินมาเกี่ยวข้องแต่ประการใด ผมดีใจมากที่ได้เจอคนที่ชอบวาดการ์ตูนเหมือนกัน คนที่มีจินตนาการเหมือนกัน ต้องยอมรับเลยว่าผมก็ไม่ได้วาดการ์ตูนมานานมากเหมือนกัน แล้ววันนึงผมก็มาเจอตัวการ์ตูนหัวกลมตลกๆ ซึ่งอ่านดูแล้วรู้สึกชอบมาก และติดตามจนมาเจอเว็ปนี้ และรู้มั๊ยครับ จากคนที่เล่นเน็ตไม่เก่ง ดูเว็ปอะไรก็ไม่เคยโพสอะไรกับเค้า รูปเริ้มก็โพสไม่เป็น ไม่เคยสมัครเว็ปไหนมาก่อน แต่พอมาเจอเว็ปนี้ เว็ปที่คนการ์ตูนให้ความสนใจ ผมดีใจมาก มันทำให้ผมกลับมาหามันอีกครั้ง ตอนนี้ผมวาด และผมรอ ผมรอที่จะมีคนมาอ่านการ์ตูนของผม ผมรอที่มีคนมาแต๊งค์การ์ตูนของผม ผมรอและดีใจที่คนอ่านและชอบการ์ตูนของผม เพราะที่ที่ผมทำงานอยู่เนี่ยต้องยอมรับเลยว่าไม่ค่อยมีคนมาสนการ์ตูนผมหรอก มีแต่อ่านผ่านๆแล้วจากไปแถมบอกว่าว่างมากหรือไง แต่ผมก็ไม่ว่าอะไรแต่ดีใจที่เค้ายังได้มาอ่านการ์ตูนเรา วาดเสร็จก็อยากโชว์เป็นธรรมดา อยากฟังความเห็นความรู้สึก แม้บางคนจะไม่ตอบมีเพียงแค่รอยยิ้มผมก็ดีใจแล้ว และตอนนี้ผมก็ยังรอการ์ตูนคุณเนทอยู่นะครับ รอที่จะอ่าน รอที่จะแต้งค์ รอที่จะเขียนความรู้สึก เพราะผมก็รอมันอยู่เหมือนกัน...

Tags
nheartnet, กระทู้เพื่อวาดเส้นและสีหนุก, กระทู้รูปการ์ตูน, กระทู้, การ์ตูน, ภาพการ์ตูน, ภาพระบายสี, ระบายสี, รูปการ์ตูนวาดเส้น, รูปการ์ตูนสี, รูปการ์ตูน, รูปภาพการ์ตูน, วาดการ์ตูน, วาดภาพ, วาดภาพการ์ตูน, วาดภาพระบายสี, วาดรูป, วาดรูปการ์ตูน, วาดเส้น,