เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > การศึกษาและเรียนรู้

ตอบ
อ่าน: 3561 - คำตอบ: 0  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-07-2013   #1
Moderator

อับดุล's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 34
Default บทสนทนาภาษาอังกฤษใช้คุยโทรศัพท์กับกิ๊กและบุคคลทั่วไป ฝึกไว้เผื่อมีแฟนฝรั่ง

หากเราเป็นคนหนึ่งที่เบื่อเอียนกับสาวไทยหนุ่มไทย และกำลังมองหาตัวเลือกที่เป็นชาวต่างชาติ อย่างแรกต้องเตรียมตัวหัดพูดภาษาอังกฤษให้ได้เสียก่อน ยิ่งหากเริ่มจีบกับคนต่างชาติก็จำเป็นที่จะต้องฝึกบทสนทนาภาษาอังกฤษใช้โทรศัพท์กับกิ๊ก และบุคคลทั่วไปให้คล่องเสียก่อน เพราะหากคนที่กำลังสนใจคุณโทรมาเขาจะได้ไม่ต้องงงกับอาการตกใจเหมือนดำน้ำอยู่ของคุณ จริง ๆ แล้วการพูดภาษาอังกฤษนั้นก็ไม่ได้ยากเย็น ยิ่งหากจีบกับชาวต่างชาติคุยแชทกันไปทุก ๆ วัน มันก็จะเริ่มซึมซับภาษาอังกฤษกันไปเอง แต่หากอยากจะให้ดูดีมีสไตลล์ว่าเราเองก็มีการศึกษานะจ๊ะ ก็ควรฝึกพูดให้เป็นสากลเสียก่อน ยิ่งคุยโทรศัพท์ก็เหมือนการสื่อใจอีกอย่างหนึ่งหากคุณพูดได้ดีก็สามารถสื่อสิ่งที่เป็นตัวตนของคุณออกมาได้อย่างมากขึ้นด้วย

Image from acgart.com

Do you have a girlfriend?
คุณมีแฟนแล้วหรือยัง

A: Do you have a girlfriend?
คุณมีแฟนแล้วหรือยัง

B: No, I don?t. Do you?
ไม่ ฉันไม่มี คุณล่ะ

A: I don?t have a girlfriend, either.
ฉันก็ไม่มีแฟนเหมือนกัน

B: Why not?
ทำไมล่ะ

A: I don?t know. Maybe I?m not rich enough.
ฉันก็ไม่รู้ บางที่ฉันอาจยังรวยไม่พอมั้ง

B: Girls like guys with money.
ผู้หญิงชอบผู้ชายมีเงิน

A: They sure do.
ใช่พวกเขาชอบอย่างงั้น

B: They like guys with new cars.
พวกหล่อนชอบคนที่มีรถคันใหม่

A: I don?t have money or a new car.
ฉันไม่มีทั้งเงินและรถ

B: Me, neither.
ฉันก็เหมือนกัน

A: But girls like guys who are funny.
แต่ผู้หญิงก็ชอบผู้ชายที่ตลกนะ

B: Maybe we should learn some good jokes.
งั้นเราคงต้องเรียนรู้มุขตลกแล้วล่ะ

บทสนทนาภาษาอังกฤษ ตัวอย่างบทสนทนาภาษาอังกฤษ English Conversation
A : Excuse me, can I use your phone, please ?
ขอโทษครับ ผมขอใช้โทรศัพท์ของคุณหน่อยได้ไหมครับ ?
B : Sure, go ahead ! You can get the number in the telephone directory.
แน่นอน เชิญเลยค่ะ คุณดูหมายเลขได้จากสมุดโทรศัพท์เลย
A : Thank you.
ขอบคุณครับ
B : Not at all.
ไม่เป็นไรค่ะ
B: Whom do you want to talk to, John ?
คุณต้องการพูดกับใครหรือจอห์น ?
A : I want to talk to a friend of mine.
ผมต้องการพูดกับเพื่อนคนหนึ่งครับ
B : Do you know his number ?
คุณรู้หมายเลขของเขาไหมคะ ?
A : Yes, he gave me the number yesterday.
รู้ครับ เขาให้หมายเลขกับผมเมื่อวาน

A : Hello, is it nine five nine six one one two ?
ฮัลโหล หมายเลขเก้า ห้า เก้า หก หนึ่ง หนึ่ง สอง ใช่ไหมครับ ?
B : Yes, that's right. Who's calling ?
ใช่แล้วค่ะ ใครโทรมาคะ ?
A : Chanchai speaking. Can I speak to Mr. John, please ?
ชาญชัยพูดครับ ขอพูดกับคุณจอห์นหน่อยครับ ?
B : Would you hold on a moment, please ?
ถือสายไว้สักประเดี๋ยวนะคะ ?
A : Sure, thanks.
ครับ ขอบคุณครับ
A : Hello. Is this John's residence please ?
ฮัลโหล บ้านของจอห์นใช่ไหมครับ ?
B : I'm sorry. This is Joe's residence.
ขอโทษครับ นี่บ้านของคุณโจครับ
A : Oh I'm very sorry to disturb you. I got the wrong number.
โอ้ ขอโทษครับที่รบกวนคุณ ผมได้หมายเลขผิดครับ
B : That's all right.
ไม่เป็นไรครับ
A : Hello. Is this Mr. Sam's residence ?
ฮัลโหล บ้านของคุณแซมใช่ไหมครับ ?
B : Yes, it is.
ใช่ครับ
A : Would you connect to Mr. Sam, Please ?
ช่วยต่อสายคุณแซมให้หน่อยได้ไหมครับ ?
B : I'm very sorry, he isn't in. Any message for him ?
เสียใจครับ เขาไม่อยู่ จะฝากข้อความอะไรไว้บ้างครับ ?
A : No, thanks anyway. I'll call him later. Thank you.
ไม่ครับ ขอบคุณ ผมจะโทร. หาเขาใหม่ ขอบคุณครับ
A : Hello, Chanchai. Do you recognize my voice ?
ฮัลโหล, ชาญชัย คุณจำเสียงของผมได้ไหม ?
B : Is it you John ?
คุณใช่ไหม จอห์น ?
A : Yes, you are right. Can you see me this afternoon ?
ใช่แล้ว คุณมาพบผมตอนบ่ายวันนี้ได้ไหม ?
B : Of course. I can.
แน่นอน ผมมาได้
้ A : I'll wait for you at my house.
ผมจะคอยคุณที่บ้านของผม
B : O.K. See you this afternoon.
ตกลง แล้วพบกันบ่ายนี้
A : Is it Suksa Naree School ?
โรงเรียนศึกษานารีใช่ไหมคะ ?
B : Yes, That's right. Who's speaking, please ?
ครับใช่ นั่นใครพูดครับ
A : Mrs. Ganda speaking.I'm sorry to tell you that, Rudy, my daughter cannot come to school today.
นางกานดาพูดค่ะ ฉันเสียใจที่จะเรียนให้ทราบว่า ฤาดี บุตรสาวของฉันมาโรงเรียนไม่ได้วันนี้
B : What's the matter with her ?
เกิดอะไรขึ้นกับเธอหรือครับ ?
A : She is not well today.
เธอไม่สบายค่ะ
B : Thanks for your information.
ขอบคุณสำหรับรายละเอียดครับ
A : Hello, operator ?
ฮัลโหล พนักงานโทรศัพท์ใช่ไหมครับ ?
B : Yes, operator speaking.
ค่ะ พนักงานโทรศัพท์พูดค่ะ
A : I want to call Mr. David in Bangkok.
ผมต้องการโทร. ถึงคุณเดวิดที่กรุงเทพฯ
His number is two nine three nine eight six six.
หมายเลขของเขาคือ 2939866
B : One moment please. I'll connect the number for you.
สักครู่หนึ่งค่ะ ดิฉันจะต่อหมายเลขให้ค่ะ
A : Thank you.
ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณ บทสนทนาภาษาอังกฤษ จากอินเตอร์เน็ต

รูปขนาดเล็ก
อับดุล is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
คุยโทรศัพท์ภาษาอังกฤษทั่วไป, คุยโทรศัพท์อังกฤษ, คุยอังกฤษกับกิ๊ก, บทสนทนาภาษาอังกฤษ, ฝึกไว้เผื่อมีแฟนฝรั่ง, ภาษาอังกฤษ, ภาษาอังกฤษใช้คุยโทรศัพท์, สนทนาภาษาอังกฤษ, สนทนาภาษาอังกฤษใช้คุยโทรศัพท์, อังกฤษใช้คุยโทรศัพท์