เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน > คลิปสอนวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 1785 - คำตอบ: 7  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-02-2013   #1
Member

robokobo's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 61
Default Review Bamboo จับคู่ MGS 4

เนื่องจากท่านพี่เทพ เอ็ม ขอให้ลองรีวิวให้หน่อย....จริงๆ ก็มะรุจะรีวิวอะไรดีน่ะนะ เอาเป็นว่า
หลังจากเคยเขียนลงกระดาษมานาน วันนี้ผมก็ได้ฤกษ์เลิกรากับกระดาษ
หันมาพึ่งพา 2 วิทยาการระดับโลก
1. เม้าส์ปากกา Bamboo Play โดย Wacom
2. โปรแกรม Manga Studio 4

ผลที่ได้ก็คือ แบบนี้...

ทั้งหน้านี้ ผมเขียนด้วย Bamboo ทั้งหมด....เอ่อ ยกเว้นรถน่ะนะ ไปวาดจากในอิลาสมาใส่
ถามว่าทำไมต้องเป็น Bamboo ใช้เม้าส์ปากกายี่ห้ออื่นได้ไหม...
คำตอบคือได้ แต่ผลอาจจะไม่ดีเท่า จริงๆ ผมเคยใช้ของจีเนียสมาก่อน การตอบสนองไม่ไวเท่าแบมบู
และเท่าที่ไปอ่านรีวิวคนอื่นก่อนซื้อแบมบู เขาพูดกันว่า ของจีเนียสจะช็อตคุณตลอดการใช้งาน และต้องใส่ถ่านที่ตัวปากกาด้วย

แต่แบมบูไม่ต้องใส่ถ่าน และเขาว่ากันว่าความอึดระดับเทพทีเดียว
สนนราคา ณ ปัจจุบันที่เห็นจากฟอร์จูนทาวน์ ล่าสุดอยู่ที่ 3400 กว่าๆๆ

แต่อย่างไรก็ดี ลำพัง แบมบูคงทำไม่ได้ ถ้าไม่มีโปรแกรม Manga Studio
โปรแกรมนี้ดียังไง...ดีตรงที่มีหัวปากกาให้เลือกเยอะเหมือนที่นักเขียนมืออาชีพใช้กัน
แถมยังมีสกรีนโทนให้ใส่ได้อย่างบ้าคลั่ง ไม่ต้องกลัวเปลือง ร่างเส้นในคอมพ์ได้เลยด้วย

แต่ก่อนที่จะวาดได้ ผู้ใช้ควรหัดให้คล่องมือ เพราะการวาดบนคอมพ์ ต่างกับการวาดบนกระดาษ
เพราะสายตาคุณไม่ได้อยู่ที่ปลายปากกา แต่ต้องอยู่ที่หน้าจอคอมพ์ ซึ่งความรู้สึกมันยากกว่ากันมาก
แต่ถ้าหัดซักเดือน ก็จะเขียนได้ในที่สุด....

จบแล้ว เป็นรีวิวที่มีประโยชน์ไหมนะ...เชิญถล่มด่าได้เลยครับทุกท่าน

robokobo is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2013   #2
Senior Member

บุญกึ่ม's Avatar

บล็อก: 2
ถ่ายทอดพลัง: 1,334
คะแนนหรอย: 1,135

รูปไม่ติดครับ หิหิ กำ

เก่า 11-02-2013   #3
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บุญกึ่ม อ่านข้อความ
รูปไม่ติดครับ หิหิ กำ
รูปมาหรือยังครับนายบุญกึ๋ม ถ้ายังไม่มาจะรีบแจ้งเจ้าของกระทู้ให้ด่วนเลยครับ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2013   #4

บุญกึ่ม's Avatar

บล็อก: 2
ถ่ายทอดพลัง: 1,334
คะแนนหรอย: 1,135

มาแบ้วครับ แจ่มมากมาย

เก่า 11-02-2013   #5
Member

robokobo's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 61

ลืมบอกไปอีกอย่าง MGS พิมพ์ไทยไม่ได้ครับ เวลาใส่ข้อความ ยังไงก็ต้องไปพึ่งโฟโต้ช้อป อิลาส แต่ตอนวาดสะดวกโยธินมากกกกก

robokobo is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2013   #6
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ robokobo อ่านข้อความ
ลืมบอกไปอีกอย่าง MGS พิมพ์ไทยไม่ได้ครับ เวลาใส่ข้อความ ยังไงก็ต้องไปพึ่งโฟโต้ช้อป อิลาส แต่ตอนวาดสะดวกโยธินมากกกกก
เป็นบทความที่มีประโยชน์มาก กด Like ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ พี่ฮั้ง

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2013   #7

NuRay's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 1,013
คะแนนหรอย: 588

บทความดีมีสาระคะ Like เลย

ชมรมคนรักน้อง Bailee Madison
NuRay is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 12-02-2013   #8
Junior Member

maskerlate's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 29

คืออยากรู้ว่าตอนนี้โปรแกรม Manga Studio มันตกราคาเท่าไหร่ครับ

Tags
bamboo, mgs, review, จับคู่
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ