เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > คอมพิวเตอร์และอินเตอร์เน็ต

ตอบ
อ่าน: 3967 - คำตอบ: 1  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-12-2013   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default วิธีแก้ปัญหา Flash Drive ไฟล์หาย ข้อมูลหาย หาไฟล์ไม่เจอ ไฟล์ซ่อน

เป็นเวรกรรมครับที่เพื่อนเอาไฟลชไดซ์มาเสียบในเครื่องผม แล้วอนิจจาทำเอาเครื่องคอมรวนไปหมด เชื่อได้ว่าน่าจะโดนไวรัสไม่ก็โทรจัน แม้กระทั่งใน Flash Drive ของผมเอง ทั้งๆ ที่เห็นว่ามีข้อมูลในแฟลชไดซ์อยู่เต็มๆ แต่กลับมองไฟล์ไม่เห็น อันเราใช้ Windows 7 จะหาเมนูซ่อนไฟล์ก็ยากแล้ว แต่พอหาเจอเมนูซ่อนไฟล์แล้วก็กลับไม่ช่วยให้เจอไฟล์ที่หายไป งงเลยคราวนี้ว่ามันไปซ่อนตรงไหน ในที่สุดก็เจอวิธีการแก้ปัญหาครับ เรียกได้ว่า แก้ไขได้ง่าย แต่ได้ผลจริง แก้ปัญหาได้อย่างถาวร สรุปแล้ว ลืมไปได้เลยกับไวรัสติ๊งต๊องที่จะมาคอยทำให้ไฟล์เราซ่อน ไฟล์เราหาไม่เจอ เจอวิธีการแก้ไขอันนี้ไป ต้องร้องไห้ ขอย้ำว่า วิธีนี้เป็นการแก้ไขจาก Flash Drvie ไฟลชไดซ์ ไฟล์หาย ข้อมูลหาย หาไฟล์ไม่เจอ ไฟล์ซ่อน เท่านั้นนะครับ

วิธีการแก้ไขปัญหานี้ คือ การเข้าไปแก้คำสั่งการมองเห็นไฟล์เหล่านั้นในระบบ DOS ของเครื่องกันเลยทีเดียว เรียกได้ว่าสนุกสนานกับการแก้กันเลยครับ ส่วนวิธีการทำนั้น มาเริ่มกันเลยครับ ขอขอบคุณ การแก้ปัญหาไวรัส (ไฟล์หาย,ไฟล์ถูกซ่อน,มองไม่เห็นไฟล์)

1. เข้า Start > All Programs > Accesseries > Command Prompt
2. ดูว่าแฟลชไดซ์เราอยู่ Drive ไหน เช่นอยู่ Drive F ให้พิมพ์คำว่า F: > แล้วพิมพ์ attrib *.* -s -h -a -r /d /s เป็นอันจบเสร็จพิธี ง่ายไหมหละครับ ทำได้สบายๆ ใน 2 ขั้นตอน หากใครทำแล้วได้ผล อย่าลืมแนะนกันเข้ามาด้วยนะครับ หากใครมีวิธีที่ง่ายกว่านี้ สะดวกกว่านี้ แจ้งมาทาง Facebook ก็ได้ครับจะรีบติดต่อกลับไป โดยทางเว็บหรอยกูมีของสมมนาคุณให้ครับ

รูปขนาดเล็ก
hide-file-folder_2.jpg   hide-file-folder_1.jpg  
เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 06-12-2013   #2
Senior Member

Pattra's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 227

สุดยอดเลยค่ะ มีวิธีแบบนี้มาแนะนำอีกบ่อยๆนะคะ
ปล.สำหรับเราแก้ปัญหาแฟลชไดรฟ์หายโดยการเซฟเข้าอีเมลอีกทีค่ะ 555

Tags
drive, flash, flash drive ข้อมูลหาย, flash drive ไฟล์หาย, flash drive หาข้อมูลไม่เจอ, flash drive หาไฟล์ไม่เจอ, flash drive หาย, ข้อมูลหาย, ไฟล์ซ่อน, ไฟล์หาย, วิธีแก้ปัญหาไฟลชไดซ์, วิธีแก้ปัญหา, หาไฟล์ไม่เจอ