เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > คุยเรื่องหนังสือและการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 1258 - คำตอบ: 1  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-12-2013   #1
Senior Member

Pattra's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 227
Default จัดอันดับนักเขียนการ์ตูนญี่ปุ่นแนวสยอง สยองจริงๆค่ะ เคยอ่านหลายเล่มเลย

เห็นบทความน่าสนใจเลยเอามาให้อ่านกันค่ะ ให้มันเข้าสถานการ์การเมืองในตอนนี้ที่สยองพอๆกับภาพการ์ตูนพวกนี้เลย เหอะๆ

ปล.กอป html มาไม่ได้ โปรดคลิกเข้าไปในลิงค์นะคะจะได้เห็นรูปชัดๆ

ที่สุดในญี่ปุ่น : 10 อันดับนักเขียนการ์ตูนสยองขวัญที่ชอบอ่านในสมัยเด็ก : marumura.com

สวัสดีค่า คุณผู้อ่าน maru-en มีผลการจัดอันดับนักเขียนการ์ตูนญี่ปุ่นแนวสยองพองขนจากเว็บ goo ranking มาให้เพื่อนได้ติดตามกัน โดยมีหัวข้อดังนี้ การจัดอันดับนักเขียนการ์ตูนแนวสยองขวัญที่เคยชอบอ่านในสมัยเด็กของคน ญี่ปุ่น ซึ่งอาจารย์ จุนจิ อิโต้ นั้นมีผลงานการ์ตูนสุดหลอนเป็นที่รู้จักกันเยอะในประเทศไทยเราคนหนึ่งก็ติด โพลเป็นหนึ่งในสิบของการจัดอันดับครั้งนี้ด้วยค่ะ ไปดูผลการจัดอันดับกันเลยดีกว่าค่ะ

อันดับที่ 10. อาจารย์ Takahashi Yousuke คะแนนโหวต 8.7 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Mugen shinshi, Gakkou Kaidan และ Yoruhime-sama เป็นต้น

(อันดับที่ 9. ไม่มีเนื่องจากคะแนนเท่ากันสองท่านในอันดับที่ 8. ค่ะ)

อันดับที่ 8. อาจารย์ Kikukawa Chikako คะแนนโหวต 10.5 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Hyaku no Me ga Mite Ita และ Akai tsume ato เป็นต้น

อันดับที่ 8. อาจารย์ Ochazuke Nori คะแนนโหวต 10.5 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Sangeki-kan, Satsujin Dial 9999 และ Mayoko-chan ฯลฯ

อันดับที่ 7. อาจารย์ Inuki Kanako คะแนนโหวต 11.9 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Bukita Kun, School Zone และ Fushigi no Tatari-chan ฯลฯ

อันดับที่ 6. อาจารย์ Junji Ito คะแนนโหวต 12.2

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Tomie, Uzumaki และ Gyo ปลามรณะ ฯลฯ
ผลงานของอาจารย์สุดยอดมากๆ ค่ะ

อันดับที่ 5. อาจารย์ Misao Inagaki คะแนนโหวต 12.9 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Ringu คำสาปมรณะฉบับการ์ตูนค่ะ

อันดับที่ 4. อาจารย์ Ueno Subaru คะแนนโหวต 16.1 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Gakkou Kaidan และ Aka no Kain ฯลฯ

อันดับที่ 3. อาจารย์ Shinichi Koga คะแนนโหวต 46.5 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่องดังอย่าง Eko Eko Azarak ไทยใช้ชื่อว่ามนต์ดำมรณะ ฯลฯ
(ถูกนำมาทำเป็นหนังและเกมส์ด้วยค่ะ)

อันดับที่ 2. อาจารย์ Jiro Tsunoda คะแนนโหวต 75.9 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Kyofu Shimbun และ Ushiro no Hyakutarou ฯลฯ

อันดับที่ 1. อาจารย์ Umezu Kazuo คะแนนโหวต 100 %

ตัวอย่างผลงาน เช่นมังงะเรื่อง Hebi Shoujo, Hyouryuu Kyoushitsu, Senrei, Watashi wa Shingo และ Makoto-chan ฯลฯ

ขอแนะนำการ์ตูนของอาจารย์ Umezu Kazuo ที่ได้ผลโหวตมาเป็นอันดับหนึ่งซักหน่อย!! เรื่อง Hyouryuu Kyoushitsu การ์ตูนสยองแนวไซไฟที่ได้รับรางวัลมังงะยอดเยี่ยมจากสำนักพิมพ์โชงะกุกังใน ปี 1975 เป็นเรื่องราวของโรงเรียนประถมที่ย้ายมิติไปในอนาคตในขณะที่เกิดแผ่นดินไหว ร้ายแรง สถานที่ที่ก่อตั้งโรงเรียนกลายเป็นหลุมขนาดใหญ่ นักเรียนและครูที่อยู่ในโรงเรียนหลุดไปอีกมิติหนึ่งที่มีบรรยากาศที่โหดร้าย เอาการ มังงะเรื่องนี้เคยถูกดัดแปลงไปเป็นละครเรื่อง Long Love Letter แต่เปลี่ยนจากโรงเรียนประถมมาเป็นมัธยมปลายแทน เรื่องนี้เคยมาออกอากาศที่ไทยด้วยล่ะคะ ใช้ชื่อ มหัศจรรย์ (รัก) ทะลุมิติ เมื่อสิบปีที่แล้ว คนเขียนก็ได้ดูด้วย สนุกมากเลยล่ะคะ

แล้วผลงานการ์ตูนแนวสยองของอาจารย์ท่านไหนที่เพื่อนๆ มารุมุระ ชื่นชอบกันบ้าง? อย่าลืมบอกต่อกันบ้างนะคะ

เก่า 01-12-2013   #2
Member

pupoochan's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 27
คะแนนหรอย: 62

โอ้ววสุดยอดฮ่ะ ท่ามีภาพตัวอย่าง การ์ตูนเเต่ล่ะท่านอาจารย์เขียนจะเเจ่มเเมวมากเลยครับบทความนี้ ขอบคุณมากมาย

Tags
เคยอ่านหลายเล่มเลย, สยองจริงๆค่ะ