เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 1645 - คำตอบ: 3  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-05-2012   #1
Junior Member

p2010's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
คะแนนหรอย: 2
Default รบกวนผู้รู้ทีครับ

ไม่ได้เข้าเว็บมาหลายเดือนเปลี่ยนไปเยอะเลย

คือผมมีปัญหาสองสามอย่างใหญ่ช่วยทีครับคือ ผมลองหัดทำการ์ตูนมังงะจะทำเป็นเล่นเลย

แต่ติดปัญหา

1 ผมจะทำสกรีนโทนเองยังไงโดยไม่ใช้คอม(เพราะทำไม่เป็น)
ถามคือ ผมอยากรู้ว่าจำสานเส้นยังไงให้สวย คือผมมีปัญหาผมจะสานเส้น ก้อนเมฆยังไงครับ???

2 หมึก จะเลือกใช้ยังไงดี??

คือจะเอามาถมดำครับ ตอนนี้ใช้พิคม่าถมอยู่แต่เพราะหากจะถมภาพใหญ่ก็หมดเร็วเพราะหัวเล็กแถมถมไปถมมาตัดไปตัดมาก็ทำให้กระดาษนั้นลอกออกได้ = =

3 จะเขียวตัวหนังสือเองดีไหม??

เห็นนักวาดรุ่นเก่าผมล่ะชอบสไตล์รุ่นเก่าแบบว่าทำเองหมดงะครับ มันสนุกดี

4 แล้วหากผมจะร่วมเล่มเองผมต้องทำไงหรอครับ?

เพราะขนาดกระดาษมันก็ใหญ่จะทำยังไงให้เท่าขนาดหนังสือการ์ตูนครับ? ผมคิดว่าสแกนลงคอมแล้วปรับแต่งเสร็จก็ปริ้นออกมาหรอครับ จะใช้กระดาษยังไงดีขนาดเท่าไหร่ความหนาเท่าไหร่ดี?

ปล ยังมีคำถามอีกเยอะเลย ผมถือว่าเป็นสมาชิกใหม่ทำผิดประการใดขออภัยด้วยครับ

p2010 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 17-05-2012   #2
Senior Member

nineorange's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 114
คะแนนหรอย: 175

ข้อ 2 ถ้าไม่อยากถมดำในคอม ผมว่าใช้ปากกาหัวม้า(ปากกาตราม้าอ่ะคับ ที่เซเว่นก็มีขาย)
กลิ่นจะแรงสักหน่อย แต่ผมอยากแนะนำให้ถมดำในคอมน่ะคับ ง่าย + ไว

nineorange is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 17-05-2012   #3

Naoshima's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 333
คะแนนหรอย: 458

ขอตอบเท่าที่ตอบได้นะคับ
เรื่องสกรีนโทนเนี่ยสามารถหาได้หลายวิธี วิธีที่ผมเคยใช้คือ สกรีนโทนทำมือ วิธีก็ไม่มีอะไรยากไม่ต้องสานเส้นเองด้วย แต่อาจนานซักหน่อย ขั้นตอนมีดังนี้ครับ
1 หาลายสกรีนโทนที่อยากได้จากอินเตอร์เน็ต (ตามเว็ปแจกมีเยอะแยะ)
2 ปริ้นท์ใส่กระดาษ A4
3 ใช้สติกเกอร์ใส แผ่นใหญ่ แปะทาบไปบนลายสกรีนโทนที่อยู่บนกระดาษ A4 แล้วตัดขอบออกให้เท่ากัน (หรือจะซื้อสติกเกอร์แบบ A4 สำเร็จรูปก็ใช้ได้)
4 เอากระดาษลายสกรีนโทนที่แปะสติกเกอร์ใสแล้วไปแช่น้ำ แช่ซักสองชั่วโมงน่าจะได้ที่นะ ถ้าผมจำไม่ผิด
5 ลอกแผ่นพลาสติก ที่ติดกระดาษออกครับ แต่ลอกในน้ำนะ ค่อย ๆ ลอก แบบกระตุกเบา ๆ ให้มันค่อย ๆ หลุด ไม่งั้นหมึก มันจะไม่ติดสติกเกอร์ และกระดาษ A4 อาจขาดได้
6 เสร็จแล้ว ก็จะได้สติกเกอร์ที่มีลายสกรีนโทนติดอยู่พร้อมใช้งาน เอาไปแปะการ์ตูนและสแกนพร้อมรวมเล่ม ><
หรือว่าจะหาซื้อตามร้านค้าที่เกี่ยวข้องกับด้านนี้ดูก็ได้นะครับ สกรีนโทนสำเร็จรูป

เรื่องถมดำก็ตามที่คุณ nine orange บอกเลยครับ หมึกคุณภาพดีไม่ดีไม่ใช่ปัญหา เพราะยังไงเราก็ต้องผ่านการสแกนอยู่ดี (แต่ถ้าคุณภาพแย่เกินไปก็ไม่ดีเน้อ)

เรื่องเขียนตัวหนังสือเอง ก็ต้องพิจารณานะครับ ว่าลายมือตัวเองใช้ได้มั้ย แน่นอนว่า ต้องเขียนให้เป็นระเบียบ แต่ผมว่าสมัยนี้ก็มีแต่การ์ตูนใช้คอมพิมพ์ทั้งนั้น (ใช่ว่าผมจะไม่ชอบนะ อิอิ)

ที่ตอบได้ก็มีเท่านี้ละครับ ถึงผมจะไม่ใช่สาย มังงะ แต่ก็เคยลองฝีมือมาบ้างเหมียนกัล มีอะไรก็แนะนำกันไปครับ ช่วย ๆ กัน ><

>>https://www.facebook.com/pages/Naosh...09141569197043<<

OH YEAHHHH!!! Nico MADENESS!!!!
รูปดิสกะลายเซ็นต์ไม่ได้วาดเองนะจร๊ะ งานของท่าน MACCO เค้าหล่ะ
Naoshima is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 17-05-2012   #4

RewindzeVII's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 373
คะแนนหรอย: 255

เหยเรื่องแบบนี้ ลุงปลวกอย่างเซียน เดี๋ยวต้องรอแกมาตอบครับ

RewindzeVII is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
ผู้รู้, รบกวน, รบกวนผู้รู้ทีครับ, รบกวนผู้รู้