เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 9111 - คำตอบ: 1  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-08-2013   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default วาดเส้นเนี้ยบไม่ง้อเม้าส์ปากกาด้วย pen tool โดย Asakura Yuki

ขอขอบคุณบทความดีๆ เกี่ยวกับการวาดการ์ตูนแบบไม่ต้องง้อเม้าส์ปากกาทุกยี่ห้อของ น้อง Asakura Yuki ที่ลงไว้ในเว็บ Exteen นะครับ น้องเขาเขียนอธิบายเกี่ยวกับเรื่องการใช้ Pen Tool ไว้ละเอียดมากๆ จึงขอเอามาให้น้องๆ หรอยอ่านกันคร้าบ

[FONT=tahoma]Q :"Pen tool" คืออะไร? [/FONT]

[FONT=tahoma]A : Pen tool เป็นอุปกรณ์จากโปรแกรม Photoshop ที่ใช้สร้างเส้น "Path" ขึ้นมา [/FONT]
[FONT=tahoma]โดยใช้ได้ทั้งวิธี กำหนดจุดแล้วดัดเส้นเอา หรือจะวาดเอาด้วยมือสดๆเลยก็ได้ค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]Q : แล้ว "Path" คืออะไรละ? [/FONT]

[FONT=tahoma]A : ถ้าเปรียบเทียบกับการวาดรูปบนกระดาษแล้ว [/FONT]
[FONT=tahoma]Path ก็คือ "เส้นร่าง" ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]ซึ่งเส้น path ที่เราสร้างขึ้นมานี้จะแยกจาก layer ปกติค่ะ ไม่มีผลกับ layer ปกติโดยสิ้นเชิง [/FONT]
[FONT=tahoma]ใน how to อันนี้ก็จะสอนวีธีใช้เส้น path นี่แหละค่ะในการวาดเส้นเนียนๆขึ้นมา [/FONT]

[FONT=tahoma]ข้อดี - ข้อเสีย ของวิธีใช้Pen tool สร้างเส้น Path [/FONT]

[FONT=tahoma]ข้อดี [/FONT]
[FONT=tahoma]- เส้นที่วาดโดยใช้คำสั่งนี้จะตรง-โค้งได้ตามที่เราต้องการ [/FONT]
[FONT=tahoma]- เราสามารถสร้างและกำหนดความหนา-บาง ให้กับเส้นได้ [/FONT]
[FONT=tahoma]- การกำหนดพื้นที่ด้วยเส้น Path ขอบเส้นจะเนียนกว่า selection (จะเห็นได้ชัดเวลาเทสีลงไป) [/FONT] [FONT=tahoma]และตรงพื้นทีแคบๆหรือปลายแหลม Path ก็จะดีกว่าค่ะ [/FONT] [FONT=tahoma]ถ้าเราเกิดอยากได้ selection แทน เราก็แปลงเส้น path ไปเป็น selection ได้อยู่ดี [/FONT]
[FONT=tahoma]- สำหรับรูปร่างบางอย่าง โปรแกรม photoshop ก็จะมีเส้น path สำเร็จรูปมาให้เราใช้เลยค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]เช่นรูปดอกไม้ ดอกไพ่ วงกลม สัญลักษณ์ต่างๆ [/FONT]
[FONT=tahoma]ทีนี่ก็ไม่ต้องกลัววาดรูปพวกนี้เบี้ยวแล้วค่า = w = [/FONT]

[FONT=tahoma]ข้อเสีย [/FONT]
[FONT=tahoma]ข้อเสียที่คิดได้ข้อเดียว และเป็นข้อเสียที่หนักมาก ก็คือ ค่อนข้างกินเวลานานค่ะ = =" [/FONT]
[FONT=tahoma]การที่เราต้องมานั่งกำหนดจุด ค่อยดัดทีละเส้นๆ แล้วถึงสั่งให้มันตัดเส้นตามที่เราวาง path ไว้ [/FONT]
[FONT=tahoma]มันทำให้เราเสียเวลากว่าการวาดสดเยอะเลยแหละค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]โดยเฉพาะคนที่ยังไม่ชินกับเครื่องมือตัวนี้ จะเสียเวลาหนักขึ้นไปอีก [/FONT]
[FONT=tahoma]จะแก้ในส่วนนี้ก็ต้องใช้การพิจารณาเอาแล้วละค่ะ ว่าตรงไหนเราควรใช้ ตรงไหนลากมือเอาก็ได้ [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วก็ควรจำและใช้ปุ่มลัดให้เป็นค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]ตอนนี้ก็รู้จักความสามารถของ pen tool กันคร่าวๆแล้วนะค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]ต่อไปก็จะเริ่มพูดถึงวิธีใช้เบื้องต้นกันละค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]แนะนำว่า "ให้เปิดโปรแกรมPhotoshop แล้วทำตามค่ะ" [/FONT]

[FONT=tahoma]เพราะว่า ร้อยทั้งร้อย ของคนที่เราอธิบายเครื่องมือตัวนี้ให้ฟังด้วยปาก ไม่เข้าใจ... [/FONT]

[FONT=tahoma]ตอนแรกที่เราเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับเครื่องมือตัวนี้ ...เราก็ไม่เข้าใจว่ามันดัดยังไงของมัน = =" [/FONT]

[FONT=tahoma]ต้องมาลองลากๆดัดๆดูเองทีหลังค่ะ ถึงจะเข้าใจ [/FONT]

[FONT=tahoma]เพราะฉะนั้น เปิดโปรแกรมซะนะค่ะ = w = [/FONT]

[FONT=tahoma]

เริ่มจากหน้าตากับส่วนประกอบของเจ้าเครื่องมือตัวนี้กันก่อนเลย
[/FONT]

[FONT=tahoma] [/FONT]

[FONT=tahoma]ส่วนที่ 1 [/FONT]

[FONT=tahoma]Pen tool [/FONT]
[FONT=tahoma]- เลือกที่จะวาดเส้น Path ด้วยวิธีกำหนดจุดแล้วดัดเส้นเอาค่ะ (นี่แหละสำหรับเราชาวเม้าส์หนู) [/FONT]

[FONT=tahoma]Freeform Pen Tool [/FONT]
[FONT=tahoma]- เลือกที่จะวาดเส้น Path ด้วยการลากสดๆค่ะ (เหมาะสำหรับคนใช้เม้าส์ปากกาหรือคนมือนิ่งค่ะ) [/FONT]

[FONT=tahoma]ปุ่มลัดของทั้งสองตัวนี้คือ P นะคะ [/FONT]
[FONT=tahoma]ส่วนเวลากดแล้วจะขึ้นตัวไหนมาก็ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้ตัวไหนเป็นตัวสุดท้ายค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]Add - Delete Anchor Point [/FONT]
[FONT=tahoma]- ใช้สำหรับเพิ่ม - ลบ จุดดัด (Anchor Point) นะค่ะ เดี๋ยวจะอธิบายเพิ่มข้างล่าง [/FONT]

[FONT=tahoma]Convert Point Tool [/FONT]
[FONT=tahoma]- ใช้สำหรับปรับและดัดโค้งเส้น Path ค่ะ (มีอธิบายข้างล่างเหมือนกัน) [/FONT]
[FONT=tahoma]ซึ่งเราจะใช้การ"กดปุ่ม Ctrl ค้างไว้"ระหว่างใช้เครื่องมือ Pen tool แทน เพื่อความรวดเร็ว [/FONT]

[FONT=tahoma]ส่วนที่ 2 [/FONT]
[FONT=tahoma]ตัวนี้เป็นการกำหนดใช้เส้น path ของเราวาดออกมาเป็น Shape เท่านั้นค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]ซึ่งก็คือ รูปปิดนั่นเอง เพราะฉะนั้นไม่ว่าเราจะลากเส้น Path ไม่กลับมาจุดเริ่มต้น [/FONT]
[FONT=tahoma]ถ้าเราเลือกโหมดนี้ โปรแกรมจะลากเส้นจากจุดสุดท้ายไปยังจุดแรกให้กลายเป็นรูปปิดเสมอ [/FONT]

[FONT=tahoma]เราจะไม่ใช้โหมดนี้ในการตัดเส้นตัวการ์ตูนค่ะ ยุ่งยาก บอกให้รู้ไว้เฉยๆ = w = [/FONT]

[FONT=tahoma]ตัวนี้เป็นการกำหนดให้เส้น path ของเรามีค่าเป็น Line ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]โหมดนี้แหละค่ะที่เราจะใช้กัน จิ้มไว้นะคะ [/FONT]

[FONT=tahoma]ส่วนที่ 3 [/FONT]
[FONT=tahoma]นอกจากสองตัวแรกที่อธิบายไปแล้วในส่วนที่ 1 [/FONT]
[FONT=tahoma]ทั้งหมดคือเครื่องมือสร้าง path รูปร่างพื้นฐานที่โปรแกรมมีให้ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]อย่างเวลาวาดวงกลมเราก็จิ้มรูปวงกลมแล้วก็วาดได้เลย [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วถ้าเลือกตัวสุดท้าย จะมีรูปพื้นฐานอื่นๆขึ้นมาให้เลือกอีกเยอะเลย [/FONT]
[FONT=tahoma]ลองดูนะคะ แล้วจะเข้าใจ [/FONT]
[FONT=tahoma]ส่วนที่ 4 [/FONT]
[FONT=tahoma]ถ้าติ๊กเลือกตรงนี้ไว้ จะทำให้เราไม่ต้องเปลี่ยนไปใช้เครื่องมือ add - delete anchor point [/FONT]
[FONT=tahoma]โปรแกรมจะสร้างจุดดัดให้เราอัตโนมัติเมื่อเราคลิกเม้าส์ตรงเส้น path ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]และจะลบจุดดัดและจุดเชื่อมออกถ้าเราคลิกเม้าส์บนจุดนั้นๆ [/FONT]
[FONT=tahoma]ควรจะเลือกไว้นะคะ ทำงานเร็วขึ้นเยอะค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]หลังจากแนะนำนู่นนี่ซะยาว เขียนละเอียดไปรึเปล่าเนี่ย = w =" [/FONT]

[FONT=tahoma]ต่อไปเราจะเริ่มวาดเส้น path กัน(ซะที) ละค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]อย่าลืมเปิดโปรแกรมทำตามเลยนะคะ จะเข้าใจง่ายกว่า [/FONT]

[FONT=tahoma]มือขวาประจำเม้าส์ มือซ้ายประจำปุ่ม ctrl ได้เลยค่ะ! [/FONT]

[FONT=tahoma]เลือกโหมดไว้ที่ auto add-delete / สร้างเส้นแบบ Line [/FONT]

[FONT=tahoma][Step 1 ] [/FONT]
[FONT=tahoma]ลองจิ้มสร้างเส้น Path ขึ้นมา ตรงไหนก็ได้ค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma][สังเกต!] ก่อนอื่นเราจะเริ่มจากการจุดจุดเริ่มต้นขึ้นมาก่อน 1 จุด [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วพอคลิกเพิ่มจุดต่อไปก็จะมีเส้น(Segment)ลากเชื่อมจุดขึ้นมา [/FONT]

[FONT=tahoma][Step 2] [/FONT]
[FONT=tahoma]ตอนนี้ลองกดปุ่ม Ctrl ค้างไว้แล้วลากจุดเชื่อมหรือเส้นไปมาค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma][สังเกต!] เมื่อเรากด ctrl ค้างไว้ จะเป็นการขยับ ปรับ เลื่อน ส่วนต่างๆของ Path [/FONT]
[FONT=tahoma]ใช้ตลอดเวลาเลยค่ะ ถึงได้ให้มือซ้ายประจำอยู่แถวปุ่ม Ctrl [/FONT]
[FONT=tahoma]เพราะอย่างที่บอกไป ถ้ามัวแต่มาเปลี่ยนเครื่องมือ งานเสร็จช้าแน่นอนค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma][Step 3] [/FONT]
[FONT=tahoma]ต่อไปให้ลองเพิ่มจุดดัด (Anchor Point) ด้วยการคลิกบนเส้น (Segment) [/FONT]
[FONT=tahoma]พอเพิ่มจุดดัดแล้ว ให้ลองกด Ctrl ค้างไว้แล้วขยับจุดดัดดูค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma][สังเกตุ!] เมื่อเรากด Ctrl ค้างไว้ และลากจุดดัดไปมา เส้นจะถูกดัดให้เป็นเส้นโค้ง [/FONT]
[FONT=tahoma]นี่แหละค่ะคือสิ่งที่จะใช้บ่อยที่สุดในการตัดเส้นตัวละคร เป็นจุดขายของ Pen Tool!! [/FONT]

[FONT=tahoma]ลองสร้างจุดดัดเยอะๆแล้วลากไปมาๆ ดูผลของมันนะคะ [/FONT]

[FONT=tahoma]ตรงที่เป็นอะไรที่ต้องพึ่งประสบการณ์นิดนึง บางทีอาจจะเจอเทคนิคที่เหมาะกับเราก็ได้ค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]แค่นี้แหละค่ะ!! [/FONT]

[FONT=tahoma]เท่านี้เราก็สร้างและดัดเส้น Path ให้เข้ากับเส้นของตัวละครที่เราจะตัดเส้นแล้ว! [/FONT]

[FONT=tahoma]Q : หา? จบแล้วเหรอ? โม้ใช่ปะ? [/FONT]

[FONT=tahoma]A : ใช่ค่ะ โม้ค่ะ ยังไม่จบหรอก = w = *วิ่งหลบการโจมตีต่างๆนาๆ* [/FONT]
[FONT=tahoma]อย่างที่เคยบอกไปข้างบนค่ะ ว่าเส้น Path นั้นไม่เกี่ยวกับ Layer ธรรมดาโดยสิ้นเชิง [/FONT]
[FONT=tahoma]ต่อให้ลากเส้น Path ไว้ยุ่ง ทับงานไปหมด เวลาเซฟงานไปก็มองไม่เห็นค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]ต่อไปเราจะใช้คำสั่ง Stroke Path กันค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]Q : "Stroke Path" มันอะไรอีกละ? [/FONT]

[FONT=tahoma]A : คำสั่ง Stroke Path คือการสั่งให้โปรแกรมลาก.... ตามเส้น Path ค่ะที่เรากำหนดไว้ [/FONT]
[FONT=tahoma]โดยถ้ามันขึ้นว่า Stroke Subpath แปลว่าเราสร้าง Path ไว้หลายเส้น [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วจะตัดเส้นแค่เส้นเดียวค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]Q : เดี๋ยวๆ ไอ้ "..." ข้างบนนั่นมันอะไร? [/FONT]

[FONT=tahoma]A : Stroke Path นั่น ไม่จำกัดเครื่องมือค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]สรุปก็คือ เครื่องมืออะไรที่เราใช้เม้าส์ลากได้ [/FONT]
[FONT=tahoma]Stroke ก็สั่งให้โปรแกรมลากเจ้าเครื่องมือนั้นไปตามเส้น Path ค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]ลองใช้คำสั่งนี้กันเลยดีกว่าค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma][Step 4] [/FONT]
[FONT=tahoma]คลิกขวาระหว่างที่ใช้ Pen Tool [/FONT]
[FONT=tahoma]ตรงนี้ก็เป็น short cut ที่น่าจำเหมือนกันนะ [/FONT]
[FONT=tahoma][สังเกตุ!] คลิกขวาบนงานระหว่างใช้ Pen Tool เป็นการเรียกแถบเครื่องมือ Path ขึ้นมา [/FONT]
[FONT=tahoma]สำคัญค่ะ! มันเป็นกลยุทธ์ย่นย่อเวลาการใช้ Pen Tool อีกวิธี ไม่ต้องไปคลิกตรงไหนให้เหนื่อย [/FONT]

[FONT=tahoma][Step 5] [/FONT]
[FONT=tahoma]เลือก Stroke Path ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]นี่แหละ เครื่องมือทั้งหมดที่ Stroke Path สั่งให้ลากตามเส้น Path ได้ [/FONT]
[FONT=tahoma]ในที่นี้เราจะใช้ Brush ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]เอาติ๊กถูกตรง Simulate Pressure ออก แล้วกดตกลงนะคะ [/FONT]
[FONT=tahoma]ได้เส้นเนี้ยบๆแล้ว! ง่ายใช่มั้ยละ? [/FONT]
[FONT=tahoma]ไม่มีเบี้ยว! ไม่มียึกยือ! เย้!!! [/FONT]

[FONT=tahoma]Q : อ้าว เส้นมันเท่ากันหมดเลย ไหนว่าทำเส้นหนัก-เบาได้ไง? [/FONT]

[FONT=tahoma]A : ถ้าใครเกิดคำถามแบบนี้แปลว่าไม่ได้ติ๊กถูกไว้ตรง Simulate Pressure ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]หรือก็คือทำตามเราบอกทุกขั้นตอนเลยนั่นเอง = w = [/FONT]
[FONT=tahoma]ขอบคุณนะคะ แต่โดนหลอกซะแล้วแหละ หุหุ *โดนตบ* [/FONT]
[FONT=tahoma]เอ้า ลองสร้าง Path ใหม่ แล้ว Stroke เส้นนั้น คราวนี้ติ๊กเลือก Simulate Pressure ด้วยนะ [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วลองเทียบผลลัพธ์กันดูนะคะ [/FONT]

[FONT=tahoma][สังเกตุ] [/FONT]
[FONT=tahoma]เวลาติ๊กถูกเลือก Simulate Pressure เส้นจะมีการเล่นน้ำหนักหนา-บาง [/FONT]
[FONT=tahoma]โดยไล่จากตรงกลางหนาที่สุดค่อยๆบางลงจนบางที่สุดที่ปลายเส้น [/FONT]
[FONT=tahoma]ตรงนี้เป็นสิ่งที่ควรจะใช้นะคะ [/FONT]
[FONT=tahoma]เพราะการที่เราไล่เส้นหนา-บาง จะทำให้ภาพของเราดูซอฟต์ลงเยอะเลยค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]Q : อ่อ.... แล้วที่เคยบอกไว้ว่าปรับความหนา - บางได้ด้วย ทำไง? [/FONT]

[FONT=tahoma]A : ตรงนี้เราจะใช้การปรับค่าบรัชเข้าช่วยค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]อย่าลืมว่า Stroke Path เป็นการสั่งให้โปรแกรมลากเครื่องมือต่างๆตามเส้น Path ที่เราลากไว้ [/FONT]
[FONT=tahoma]เพราะฉะนั้น ถ้าเครื่องมือตัวนั้นเราปรับไว้ยังไง ผลเวลาสั่ง Stroke ก็จะเป็นไปตามนั้นด้วย [/FONT]
[FONT=tahoma]ไม่ว่าจะเป็นขนาด opacity flow หรือหัวบรัช [/FONT]

[FONT=tahoma][วิธีปรับความหนา-บาง] [/FONT]
[FONT=tahoma]ก่อนอื่นให้เปลี่ยนเครื่องมือเป็นบรัชซะก่อน [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วมองหาปุ่มปรับค่าบรัชแถวๆมุมขวาบนของโปรแกรมนะคะ [/FONT]

[FONT=tahoma]เจอแล้วก็จิ้มซะ [/FONT]
[FONT=tahoma]เลือก Shape Dynamic [/FONT]
[FONT=tahoma]เลือก Control ให้เป็น Pen Pressure เหมือนในภาพ [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วปรับค่าตรง Miimum Diameter ค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]เวลาปรับแล้วจะออกมาประมาณนี้ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]ลองสังเกตุดูแล้วเลือกอันที่ชอบดูนะ [/FONT]
[FONT=tahoma]ส่วนตัวเราใช้ที่ 30 % ค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]ส่วนสามเส้นข้างล่างคือเราเปลี่ยนขนาดของบรัชค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]ซึ่งเราก็เปลี่ยนได้ตามใจเหมือนกัน [/FONT]

[FONT=tahoma]พอปรับแล้วให้กดรูปแม่กุญแจข้างหลัง Shape Dynamic นะคะ จะเป็นการล็อคค่านี้ไว้ [/FONT]
[FONT=tahoma]จะทำให้เราไม่ต้องเสียเวลากลับมาปรับทุกครั้งที่เปลี่ยนเครื่องมือหรือปิดโปรแกรมค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma][Last Step] ใช้งานจริง [/FONT]

[FONT=tahoma]หลังจากทนอ่านมาตั้งนานแล้ว ต่อไปก็เหลือแต่การประยุกต์เอาไปใช้แล้วละค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]จริงๆถ้าเข้าใจข้างบนหมดแล้วก็น่าจะตัดเส้นด้วย Path ได้เองแล้ว [/FONT]

[FONT=tahoma]ตรงนี้แค่อ่านผ่านๆก็ได้นะ เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง [/FONT]

[FONT=tahoma]ต่อจากนี้เราจะอธิบายวิธีเอามาประยุกต์ใช้ในแบบของเราเองค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]เอาพี่โน่รูปเก่ามาหากิน = w =" [/FONT]
[FONT=tahoma]แนะนำให้สร้างเลเยอร์ใหม่ไว้ข้างบนเลเยอร์เส้นค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วก็ลดค่า Opacity ของเลเยอร์เส้นที่ร่างไว้ลง [/FONT]
[FONT=tahoma]เราจะได้เห็นเส้นที่เราตัดใหม่ได้ชัดๆ [/FONT]

[FONT=tahoma]ค่อยๆตัดไปทีละเส้นเลยค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]Q : ง่ะ นั่งทำทีละเส้นเลยเหรอ? แล้วเมื่อไหร่มันจะเสร็จละเนี่ย = [ ] =? [/FONT]

[FONT=tahoma]A : ค่ะ = _ = [/FONT]
[FONT=tahoma]ถึงได้บอกไงว่า มันจะช้า.......มากกกกกกก ถึงจะวางเส้น Path รวดเดียวแล้วค่อยตัดเส้นก็ได้ [/FONT]
[FONT=tahoma]แต่นั่งตัดทีละเส้นเราจะกำหนดความหนา-บางของเส้นได้ดีกว่าค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]อยากได้เส้นเนี้ยบๆก็ต้องอดทนค่ะ ... [/FONT]

[FONT=tahoma]บางทีเวลาดัดเส้นไปก็จะเจอปัญหาอย่างนี้ค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]1 : เส้นมันไม่ลงตามที่เราวาดไว้!? [/FONT]

[FONT=tahoma]ส่วนมากจะเจอตอนที่ตัดเส้นส่วนผมนี่แหละค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]วิธีแก้ก็คือใช้วิธีกด Ctrl ค้าง แล้วขยับเส้น Segment ค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]หรือในบางกรณี จะปล่อยไว้อย่างนั้นเลยก็ได้นะ [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วแต่คนวาดค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]2 : วาดวงกลมแต่มันไม่เห็นกลมเลยอ้ะ มันมีเหลี่ยม (สังเกตุจากในรูป) [/FONT]

[FONT=tahoma]วิธีวาดวงกลมให้ไม่มีเหลี่ยมก็คือ [/FONT]
[FONT=tahoma]หลังจากดัดเส้นแล้ว ให้ลบจุดเชื่อมออกค่ะ (อย่างในรูปบน คือจุดล่างสุด) [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วมันจะกลายเป็นเส้นโค้งสวยๆแล้วละ = w = [/FONT]

[FONT=tahoma][Fill Path] [/FONT]
[FONT=tahoma]ในบางส่วนที่เราอยากได้เส้นที่หนา - บาง แบบที่ Stroke ทำไม่ได้ [/FONT]
[FONT=tahoma]เราจะใช้ Fill Path กันค่ะ [/FONT]

[FONT=tahoma]ก่อนอื่นเริ่มจากวาด Path กำหนดขอบเขตก่อน [/FONT]
[FONT=tahoma]แล้วคลิกขวา เลือกคำสั่ง Fill Path [/FONT]

[FONT=tahoma]พอคลิกแล้วมันจะขึ้นมาให้ปรับค่าอะไรนิดๆหน่อยๆ [/FONT]
[FONT=tahoma]คล้ายๆถังสีเลยค่ะ ปรับเสร็จแล้วก็กดตกลง [/FONT]

[FONT=tahoma]ส่วนใหญ่เราจะใช้วิธีนี้กับส่วนตา แล้วก็ส่วนที่อยากให้เส้นหนาๆหน่อย เน้นเงาค่ะ [/FONT]
[FONT=tahoma]เราจะควบคุมน้ำหนักเส้นได้ตามใจเราเลยทีเดียว [/FONT]
[FONT=tahoma]แต่ก็ใช้เวลานานกว่าเดิมอีกนะ = _ = [/FONT]

[FONT=tahoma]แปะตัวอย่างผลงานของเราที่ใช้ Path ตัดเส้นให้ดูอารมณ์เส้นนะคะ [/FONT]

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 13-09-2013   #2
Senior Member

wayupuks's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 64
คะแนนหรอย: 154

ถ้าจะใช้เทคนิกนี้ พี่แนะนำว่าให้ใช้เม้าส์ธรรมดาวาดเส้นใน Illustrator แล้วค่อยเซฟมาแต่งสีใน Photoshop จะสะดวกกว่าครับ เพราะเส้นในอิลัสจะดัดง่ายกว่า ยุ่งยากน้อยกว่า น่าจะใช้เวลาไม่มากเท่าโฟโต้ช็อป

ปกติพี่ทำแบบนี้น่ะครับ ไม่ได้ใช้เม้าส์ปากกาเช่นกัน

ตอบ

Tags
asakura, pen, pen tool, pentool, tool, yuki, โดย, เม้าส์ปากกา ราคา, เม้าส์ปากกาไม่มี, เม้าส์ปากกา, ราคา เม้าส์ปากกา, วาดการ์ตูน, วาดภาพแบบไม่มีเม้าส์ปากกา, วาดเส้น เม้าส์ปากกา, วาดเส้นเม้าส์ปากกา
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ