เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > บล็อก > M150

Rate this Entry

ในที่สุดผมก็รู้ว่าจะเอาบล็อคไว้ทำอะไร

โพสเมื่อ 29-01-2012 เวลา 18:45 โดย M150

เปิดบล็อคในเว็บหรอยกูไว้นานแล้ว แต่ก็ไม่เคยได้เขียนแบบจริงจังเสียที ตอนนี้รู้แล้วครับว่าจะเอาบล็อคไว้ทำอะไรกันดี และคำตอบที่ผมได้ก็คือ เอาบล็อคเราไว้เขียน เรื่องราวที่เด็กๆ หรือ น้องๆ ควรรู้ ก่อนที่จะโตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่ อาจจะฟังดูน้ำเน่าว่าเขียนทำไม แต่มีเรื่องหลายเรื่องที่ผู้ใหญ่ไม่ได้สอน โรงเรียนไม่ได้สอน และ หนังสือไม่ได้สอน อาจจะเป็นความเร้นลับที่น้องๆ อาจจะต้องเจอเองถึงจะรู้ แต่เรื่องบางเรื่อง ไม่ควรที่จะใช้ชีวิตและประสบการณ์ของตัวเองทดลองดูเอง เอาเป็นว่า ลองอ่านดูเล่นๆ นะครับ เผื่อจะได้ไอเดียอะไรบ้าง

อันดับแรกสำหรับน้องๆ ที่เริ่มเติบโตเป็นผู้ใหญ่ อาจจะเริ่มมีคำถามในสมองแล้วหละ ว่าชีวิตเกิดมาเพื่ออะไร เกิดมาทำไม เราหายใจไปทำอะไร ถ้าน้องมีคำถามแบบนี้ในหัวแสดงว่าน้องเริ่มเกิดอาการนอยแล้วหละครับ คำถามพวกนี้ไม่มีคำตอบครับ มันเป็นคำถามที่เกิดขึ้นในยามที่จิตตก หรือ คำถามของคนเป็นโรคซึมเศร้า ดังนั้นเหนือสิ่งอื่นใด พยายามอย่าตั้งคำถามนี้ในชีวิต และ พยายามอย่าหาคำตอบจากคำถามนี้เป็นอันขาด เพราะมันอาจจะไม่มีคำตอบ หรือ คำตอบของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน เอาเป็นว่า เรามาทำให้ดีที่สุดในแต่ละวันแบบนั้นน่าจะสนุกกว่าครับ

Total Comments 3

Comments

เก่า
ohmohm's Avatar
นายเอ็มมาแนวปรัชญาอีกแล้วนะครับ นี่สินะครับเรียกว่าบล็อกขนานแท้ คือการบ่นเรื่องชีวิตได้แบบไม่ต้องกังวลอะไรเลย เข้ามาเป็นกำลังใจให้นายเอ็มครับสู้สู้ ตอนนี้ผมก็แย่ไม่แพ้กันครับ
permalink
โพสเมื่อ 29-01-2012 เวลา 19:51 โดย ohmohm ohmohm is offline
เก่า
chaskinny's Avatar
เหยดดดดดดดดดดดดด
permalink
โพสเมื่อ 29-01-2012 เวลา 20:44 โดย chaskinny chaskinny is offline
เก่า
บุญกึ่ม's Avatar
คงได้แต่เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ
ช่วงนี้ผมก็กำลังหนักเหมือนกัน พอได้วาดการ์ตูนให้บ่ฟุ้งซ่านนี่ละครับ
permalink
โพสเมื่อ 31-01-2012 เวลา 19:27 โดย บุญกึ่ม บุญกึ่ม is offline

ออกจากระบบ | RoiGOo เว็บการ์ตูนหรอยกู | เอกสาร | ไปบนสุด

vBulletin รุ่น 3.8.7
สงวนลิขสิทธิ์ ©2000-2024, บริษัท Jelsoft Enterprises จำกัด