เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่

ตอบ
อ่าน: 2250 - คำตอบ: 1  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-09-2011   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default [Jumbopop.com]ภาพยนตร์ที่สุดแห่งปี บทวิจารณ์ภาพยนตร์อุโมงผาเมือง!!!

กลายเป็นหนังไทยที่ดีที่ในตอนนี้ไปแล้วนะครับสำหรับอุโมงค์ผาเมือง การวิจารณ์จากเว็บจัมโปป๊อปชอบมากับหนังเรื่องนี้ ซึ่งอุโมงค์ผาเมืองอาจจะไม่ได้เป็นหนังที่ขายดีแต่เป็นหนังที่ดีที่สุดในปีนี้แน่นอน

อุโมงค์ผาเมืองภาพยนตร์ไทยสุดปราณีต
วันนี้มีโอกาสได้ไปใช้โปรดูหนังรอบเช้าเสาร์อาทิตย์ 100 บาทที่เมเจอร์อีกครั้งหนึ่งแล้ว อย่างน้อยก็ขอบคุณเมเจอร์ที่ช่วยให้คนจนๆอย่างนายโอมคนนี้ได้ดูภาพยนตร์ในราคาย่อมเยาแบบสุดจนได้มาวิจารณ์ภาพยนตร์กัน ส่วนโรงภาพยนตร์ที่ไปชมก็เช่นเคยครับที่เมเจอร์รังสิต คราวนี้ได้รับเกียรติได้ดูโรงภาพยนตร์ที่ 3 ที่เป็นโรงภาพยนตร์ใหญ่เลยทีเดียว คุ้มสาดดดดใหญ่มาก!!!!

ก่อนไปดูต้องบอกก่อนว่าส่วนตัวแล้วไม่ชอบหนังไทยย้อนยุคเป็นการส่วนตัว ทั้งนี้เพราะหนังไทยย้อนยุคส่วนมากจะมีคอนเซ็ปและการเดินเรื่องแบบเดิมๆไม่ได้ฉีกอะไรกันมากมาย แต่เรื่องอุโมงค์ผาเมืองนี้ทำให้ผมอึ้งกับความกล้า แถมตัวภาพยนตร์ก็ยังดูออกมาดีมากเสียด้วย จะผมคิดว่าอุโมงค์ผาเมืองอาจจะเป็นภาพยนตร์ไทยที่ดีที่สุดในปีนี้ในความคิดของผม ด้วยบทที่ดีในขั้นเยี่ยมจากการเขียนบทของม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล เห็นแล้วน่าประทับใจครับที่มีหนังไทยดีๆแบบนี้ให้

ภาพยนตร์เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ทำได้ปราณีตมากนะครับ สำหรับคนที่ชอบหนังแนวสืบสวนเล่าเรื่องแบบนี้รับรองต้องไปดูเท่านั้น งานคอมพิวเตอร์กราฟฟิก โลเคชั่น การแสดง บท และเพลง ทุกอย่างดูแล้วมันลงตัวกันไปหมดงั้นเรามาดูกันทีละจุดกันเลย

เพลงไพเราะมีความหมายวัยรุ่นอย่างผมยังชอบ

ผมอาจจะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องดนตรีหรือเรื่องการขับร้องอะไรหรอกครับ แต่ฟังแล้วมันเพราะ รู้สึกว่ามันเข้าถึงจิตใจของเราดี ดูไม่พุ่งตรงดูไม่ฮาร์ทไป แถมการใช้คำในงานเพลงของอุโมงค์ผาเมืองยังใช้คำได้ดีมากๆ รับคะแนนไป 7/10

งานคอมพิวเตอร์กราฟฟิก
มีความโอเคอยู่ในระดับที่ดูแล้วไม่รู้สึกข้องใจใดๆมากนักแถมการออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟฟิกของทีมงานยังมีความสอดคล้องและมีความสำคัญกับภาพยนตร์มาก ไม่ได้ทำพร่ำเพรื่อหรืออัดงานคอมมากจนเกินไป งานคอมพิวเตอร์กราฟฟิกแบบนี้เอาไปเลย 7/10 คะแนนครับ

โลเคชั่นการถ่ายทำที่ดี
สวยงามไร้ที่ติ การหาฉากของทีมงานเป็นไปได้อย่างยอดเยี่ยมมันช่วยเสริมให้มุมมองของภาพยนต์อุโมงค์ผาเมืองดูดีขึ้นมากโข โดยส่วนมากอย่างที่รู้กันครับฉากในอุโมงค์ผาเมืองเป็นฉากที่ถ่ายในป่า ริมแม่น้ำ เชิงเขา น้ำตก กับในถ้ำ ทุกฉากดูแล้วคุ้มค่าคุ้มราคากับการเสียตัง 100 บาทเข้าไปดูมากๆเพราะดูก็รู้ว่าทีมงานเหนื่อยกันมากเยอะ โลเคชั่นเอาไป 9/10 เลยจ๊อด

การแสดงขั้นเทพของทุกคน
การแสดงของดาราทุกคนในอุโมงค์ผาเมืองออกมาเฟอร์เฟค ทั้งนี้อาจจะเป็นเพราะบทพูดที่เขียนออกมาดีแต่สุดท้ายมันออกมาเนียนตาครับ มาริโอที่เคยแสดงแข็งๆบ้างในบางเรื่องแต่พอเล่นเป็นพระก็ออกมาดี(ติดตรงที่ไม่ยอมโกนหัวแสดงนิดหนึ่ง) ส่วนอนันดา ดอม พลอยในอุโมงค์ผาเมืองไม่รู้จะบรรยายยังไงเพราะเจ๋งกันทุกคน รวมถึงคนอื่นๆด้วยนะเธอว์ อย่าโกรธกันถ้าไม่ได้กล่าวชื่อทั้งหมด ส่วนของการแสดงรับคะแนนไป 9/10

การเดินเรื่องดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
จากที่ผมบอกว่าผมมีอัคติกับหนังย้อนยุคของไทยในหลายๆเรื่องแต่เรื่องนี้มันบอกอะไรผมอย่างหนึ่งคือ ผมไม่ได้เกลียดหนังย้อนยุคหรอก แต่ผมเกลียดสไตร์ของหนังย้อนยุคบ้านเรามากกว่า เรื่องนี้มันแหกกฎมาเลยมันเจ๋งที่เอาประเด็นอะไรเล็กๆแบบนี้มาเสนอนี่แหละ ภาพยนร์ย้อนยุคบ้านเราชอบเสนออะไรที่มันกว้างๆใหญ่ๆสงครามระดับประเทศบ้างเจ้าคนนายคนสู้รับ อุโมงค์ผาเมืองบทเยี่ยมไม่สนกระแสเดิมๆผมชอบบทหนังเรื่องนี้ที่สุดรับคะแนนไป 10/10

สุดท้ายแล้วภาพยนตร์เรื่องอุโมงค์ผาเมืองในส่วนของการวิจารณ์ของผมผมว่ามันเป็นหนังที่สนุกมากๆมีหักมุมในหลายๆครั้งทำให้เวลาเกือบ 2 ชั่วโมงผ่านไปอย่างรวดเร็วไม่น่าเชื่อ สุดท้ายของหนังยังตีแผ่ความจริงของตัวภาพยนตร์และยังเป็นเหมือนกับการตีแผ่สังคมบ้านเราอีกด้วย อุโมงค์ผาเมืองเหน็บแนมสังคมบ้านเราได้อย่างเจ็บแสบจนไม่น่าเชื่อ จนบางครั้งดูไปต้องแอบยิ้มกับมุมมองของคนเขียนบท

คะแนนความป๊อป
10/10
ผมรักภาพยนตร์ไทยแบบนี้

ohmohm is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2011   #2
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

อีกหนึ่งความเห็นจาก Jumbopop.com

หลังจากถูกจริตเหลือเกินกับ "ชั่วฟ้าดินสลาย" ทำเอาผมเป็นแฟนคลับของหม่อมน้อยไปแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว และ เมื่อหนังเรื่องใหม่อย่าง "อุโมงค์ผาเมือง" จากนิยายเรื่องราโชม่อน และ ประพันธ์บทละครเวทีโดย ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ปราโมช กำกับโดย ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล เช่นเคย ใครจะไปอดใจ ยอมปล่อยผ่านหรือให้พลาดได้หละครับ เรื่องนี้กระผมใช้โปรโมชั่น K-MY เช่นเดิมครับ ตอนนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่ นอกจากนั้นสำหรับโรงภาพยนตร์อีจีวี ซีคอน ไม่สามารถใช้โปรดูหนังเช้า 100 บาท ได้นะครับ

ฉากแห่งความอนาถใจ สุดท้ายแล้ว ใคร ทำอะไร ที่ไหน ต้องติดตามชมในหนังเท่านั้น

เรื่องย่ออุโมงค์ผาเมืองจากเมเจอร์ซีนิเพล็กซ์
ปีพุทธศักราช 2110 ณ นครผาเมืองแห่งอาณาจักรเชียงแสนอันรุ่งเรือง วันหนึ่งหลังจากเกิดวิบัติการณ์ครั้งยิ่งใหญ่ทั้งอัคคีภัยครั้งใหญ่หลวง แผ่นดินไหวอันรุนแรง และโรคร้ายระบาดคร่าชีวิตประชาชนไปกว่าครึ่งนคร ก็เกิดคดีฆาตกรรมปริศนาที่น่าสะพรึงกลัวและซับซ้อนซ่อนเงื่อนสุดที่จะค้นหาความจริงได้ ?โจรป่าสิงห์คำ? (ดอม เหตระกูล) ผู้โหดร้ายที่สุดในแผ่นดินถูกจับได้ในคดีฆาตกรรม ?ขุนศึกเจ้าหล้าฟ้า? (อนันดา เอเวอริงแฮม) และข่มขืน ?แม่หญิงคำแก้ว? (เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์) ภรรยาของขุนศึกในป่านอกเมือง ขณะที่สองสามีภรรยาเดินทางออกจากเมืองเพื่อไปเยี่ยมญาติที่นครเชียงคำ

จากคำให้การของโจรป่าและแม่หญิง สร้างความปั่นป่วนและพิศวงงงงวยให้แก่ ?เจ้าผู้ครองนคร? (ศักราช ฤกษ์ธำรงค์) และประชาชนผู้มาฟังคำให้การเป็นอย่างยิ่ง เพราะทั้งคู่ต่างยอมรับอย่างหน้าชื่นตาบานว่าตนเองเป็นผู้ฆ่าขุนศึก เจ้าหลวงจึงเรียก ?ผีมด-ร่างทรง? (รัดเกล้า อามระดิษ) มาเข้าทรงดวงวิญญาณของขุนศึกเพื่อค้นหาความจริง แต่แล้ววิญญาณของขุนศึกกลับให้การผ่านร่างทรงว่า ตนต่างหากที่ฆ่าตัวตายเอง !!! เหตุการณ์ทั้งหมดถูกถ่ายทอดผ่านการพบเห็นและสนทนาของ ?พระหนุ่ม? (มาริโอ้ เมาเร่อ), ?ชายตัดฟืน? (เพ็ชรทาย วงษ์คำเหลา) และ ?สัปเหร่อ? (พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง) ภายในอุโมงค์ผีที่ผาเมือง ซึ่งไม่อาจเข้าใจได้เลยว่า เหตุใดทั้ง 3 คนจึงให้การปิดบังความจริงที่เกิดขึ้น และ ?ความจริง? ทั้งหมดคืออะไรกันแน่???

ยุคนี้จะมาหาใครเล่นหนังแล้วขั้นจอ ดูเด่นและงามเท่าพลอย คงไม่ได้อีกแล้ว หรือ ใครจะเถียง !!!

สรุปแล้วน่าดูไหมหละก๊าบ กับ อุโมงค์ผาเมือง !!!
สำหรับคนที่ชอบหนังของหม่อมน้อย คงจะพอทราบสไตล์ของแกแล้ว ว่าหนังของท่านจะมีสีสันสด ซึ่งผมชอบจุดตรงนี้มาก นักแสดงแต่ละตัวที่เลือกมาไม่มีผิดหวัง ไม่ว่าจะพลอย อนันดา [สองคนนี้ขาประจำ] มาริโอ้ ที่บทนี้เหมาะกับเขาจริงๆ ดอม ที่แสดงเป็นโจรได้ฮามาก นอกจากนั้นยังมี หม่ำ และ พี่ออฟ แสดงได้โดดเด่นไม่แพ้กัน สุดท้ายแล้ว ประเด็นเลือกการเลือกนักแสดง และ การแสดงของนักแสดงหายห่วง นอกจากนั้นบทหนังเรื่องนี้มาจากนิยายเรื่องเยี่ยม จึงไม่แปลกใจเลยว่า ส่วนผสมที่ลงตัวแบบนี้ จะทำให้หนังไทยเรื่องนี้ กลายเป็นหนังดีในใจใครหลายๆ คน รวมถึงป้าๆที่นั่งอยู่ด้านหน้าผมหลายคนด้วย สรุปหนังดี นักแสดงดี เพลงประกอบดี มีข้อคิด แบบนี้ รับคะแนนไป 4.5/5

ohmohm is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
jumbopopcomภาพยนตร์ที่สุดแห่งปี, บทวิจารณ์ภาพยนตร์อุโมงผาเมือง, ภาพยนตร์ที่สุดแห่งปี, ภาพยนตร์ไทย, วิจารณ ภาพยนตร์, วิจารณ์ หนัง, วิจารณ์ อุโมงค์ผาเมือง, วิจารณ์ภาพยนตร์ไทย, วิจารณ์ภาพยนตร์อุโมงค์ผาเมือง, วิจารณ์ภาพยนตร์, วิจารณ์หนังไทย, วิจารณ์หนัง, วิจารณ์อุโมงค์ผาเมือง, อุโมงค์ผาเมือง