เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > โชว์การ์ตูน

อ่าน: 4270 - คำตอบ: 8  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
Prev คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป Next
เก่า 26-09-2012   #1
Senior Member

@BASSER@'s Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 173
คะแนนหรอย: 248
Default กากเดนของความคิด

โปรดอ่านก่อนดูการ์ตูนครับ

ตอนนี้ผมนั้นรู้สึกว่าตัวเองไม่ค่อยจะเหมือนเมื่อก่อนซะเท่าไหร่ มันเกิดจากอะไรหลายๆอย่างครับ
ผมเคยคิดว่าตัวเองยัต้องคงความเจ๋งแบบนี้ตลอด แต่สำหรับเวลานี้หลายๆอย่างมันเปลี่ยนเยอะ
ผมได้นึกถึงเมื่อยังวัยเด็ก ความคิดในการวาดการ์ตูนของผม การคิดมุข เนื้อเรื่อง และทุกองค์ประกอบ
มัน Perfect มากครับ
เหมือนเป็นการปลดปล่อยความชอบที่ไม่เคยมีมาก่อน ไม่ต้องคิด ไม่ต้องสนว่า
ลายเส้นจะสวยมั้ย ไม่ต้องมองเนื้อเรื่องว่าจะดีรึเปล่า
ผม Happy ในผลงานนั้นเอามากๆ แ้ต่ความทรงจำ
ในกระดาษที่ผมวาดมันหายไป แต่มันยังติดอยู่ในหัวผมเช่นทุกวันนี้ ซึ่งแตกต่างจากตอนนี้มาก ตอนผม
วาดการ์ตูนในแต่ละเรื่อง ผมคิดมากเมื่อต้องออกสู่สายตาสาธรณะ ผมเริ่มคิดทุกอย่าง เพื่อให้การ์ตูนผม
นั้นน่าสนใจ ลายเส้นที่สะดุดตา เนื้อเรื่องที่ไม่มีใครเขาคิดกัน การลงความสมจริงของภาพ บทสนทนาที่
เข้าใจง่ายไม่น่าเบื่อและดูเจ๋ง
ผมคิดเยอะมั้ยละครับ ^^

และสิ่งนั้นเอง มันทำให้ผมหงุดหงิดกับตัวเองเอามากๆ พอคิดอะไรขึ้นมาได้ ก็ไม่อยากจะวาดเท่าไหร่เพราะมันต้องให้คิดเยอะ ผมก็ได้แต่ทำ Project จะวาดไว้อย่างงั้น (อย่างที่ผมเคยโพสไว้สองครั้งด้วยกัน ^^) ซึ่งตอนนี้ผมได้มีโอกาสระบายไว้ที่นี่ ทำไมน่ะเหรอครับ

ผม , รู้สึกเลยว่า ที่ผ่านมาเราได้ทำอะไรหลายๆอย่างเพื่อให้คนมาชื่นชมผลงานเรา ตอนนี้ผมก็ทำสำเร็จครับ แต่ว่ามันไม่ใช่กับตอนนี้ครับ... ผมรู้ตัวเลยว่าการ์ตูนของผมมันเริ่มแย่ลงเรื่อยๆ ทำให้ผมคิดว่า ผมควรทำอะไรสักอย่าง เพื่อเตือนตัวเอง.. ต้องขอบคุณพี่โอมจริงๆครับ

มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ ผมไม่รู้ว่าอยากจะวาดให้ดีเหมือนเดิมตอนไหน ผมตัดสินใจแล้วว่า จะลองทำการ์ตูนแบบตอนที่ผมเคยทำตอนเด็ก และ รวมไปถึงการ Remake การ์ตูนเรื่องต่างๆ ซึ่งผมคิดว่าผมถนัดแต่งเติมสีสันเนื้อเรื่องอยู่พอควร แต่สิ่งที่ผมจะนำเสนอตอนนี้คือ...

การ์ตูนที่ผมยังวาดไม่เสร็จ

ก็อย่างที่ผมบอกครับ มันคือสิ่งที่ผมอยากจะละทิ้งมัน เพื่อให้ผมได้คิดอะไรได้ใหม่ๆอีกครั้งนึง แต่คิดอีกแง่ ผมว่าผมโง่ไปหน่อยที่เปิดเผยแบบนี้ ซึ่งมันควรที่ทำต่อได้ในภายภาคหน้า ถึงยังไงซะ ผมยังคิดอะไรได้อีกมากมายครับ
ผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่หรอก ^^

นี่คือเรื่องแรกที่ผมทำในคอมครับ ผมให้แม่ดูเป็นคนแรก แม่บอกชอบมาก แต่ตอนผมให้เพื่อนดู เขาบอกว่า เนื้อมันดูงงๆ ไม่เข้าใจ ผมเลยไม่คิดจะเอาลงครับ

เรื่องต่อไปเป็นเรื่องค่อนข้างแหวกแนวหน่อย มีวันนึงผมนึกอยากเอารูปเพื่อนมาทำเป็นเรื่องมาต่อๆกันดู ปรากฏว่าเำพื่อนชอบกันมาก แต่ผมไม่ได้ทำต่อ เพราะมีหลายอย่างต้องทำเยอะมากครับ เลยไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก

เรื่องนี้ก็เช่นกันครับ แต่ผมลงรายละเอียดเยอะกว่าเดิม เพื่อความสนุกเท่านั้นครับ และความสนุกนั้นก็หมดไปอย่างรวดเร็วเช่นกัน...

เรื่องนี้เป็น Project ใหญ่ครับ ชื่อว่า "WAR มั่วตั้ว" สาเหตุที่ไม่ทำต่อก็คือ ผมดองเรื่องนี้ไว้นานมาก ตอนแรกเกิดจากความขี้เกียจครับ เพราะต้องวาดอะไรต่อมิอะไรเยอะมาก แต่พอมาตอนนี้ เทคนิคการวาดผมพัฒนาขึ้น ผมเลยติด
สตันทันทีว่าจะไปต่อยังไงดี - -"

อันนี้เป็นปืนในจินตนาการครับ วาดไม่เคยเสร็จซักที เพราะต้องเก็บลายระเอียดมาก

อันนี้ผมกะว่าจะทำต่อ แต่มันขาดความน่าสนใจในหลายๆอย่างในเรื่องของตัวละคร มันควรจะเป็นการ์ตูนที่ไร้สาระมากกว่าการ์ตูนที่มีเนื้อหาซับซ้อน

สุดท้ายครับ เรื่องนี้เรื่องล่าสุดที่ผมคิดมา ชื่อว่า "Kirby : No Mercy" เป็นเรื่องเกี่ยวกับตัวละครในเกมออกมาในโลกความจริง และสถานที่ที่ออกมานั้น ดูไม่้เหมาะกะมันเลย ผมตั้งใจอยู่แล้วครับ แต่ว่ามันซับซ้อนมากในเรื่องของอารมณ์ และฉากแอ๊คชั่นต่างๆ แค่ผมคิด มันก็ยากเอามากๆแล้วครับ = ="

ขอบคุณที่สละเวลารับชมครับ

@BASSER@ is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม

Tags
กากเดนของความคิด, การ์ตูนกากเดน, การ์ตูนกาก, การ์ตูนของความคิด, การ์ตูนความคิด, การ์ตูนจากทางบ้าน, การ์ตูนเดน, การ์ตูนฟรี, การ์ตูนออนไลน์, การ์ตูนอ่านฟรี, การ์ตูน, ความคิด, คิด, ภาพการ์ตูน, รูปการ์ตูน, วาดการ์ตูน, วาดภาพระบายสี, อ่านการ์ตูน, อ่านการ์ตูนฟรี, อ่านการ์ตูนออนไลน์ฟรี, อ่านการ์ตูนออนไลน์