เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่

ตอบ
อ่าน: 4023 - คำตอบ: 6  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-01-2013   #1
Senior Member

ChangNoi and Light's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 650
คะแนนหรอย: 333
Default ร้านตัดผมชายซวยถ้วนหน้า นักเรียนไทยอาจไม่ต้องไว้ผมเกรียน

เป็นเรื่องที่น่ายินดีแล้วก็เป็นเรื่องที่น่าเสียใจแทนร้านตัดผมชายเหมือนกัน รายได้ของพวกเขา
มาจากนักเรียนหัวเกรียนทั้งหลาย ตัดกันทุกสัปดาห์เลยก็มี รายได้คงหดหายกันมากเลยทีเดียว
หากระเบียบข้อนี้ออกมา ร้านตัดผมชายอาจต้องมีการปรับเปลี่ยนอะไรบ้างแล้วละผมว่า เพราะอยู่
สบายๆมานานหลายปี หาเงินง่ายกับเด็กๆ ส่วนพี่ 6 เดือนตัดครั้งครับๆไว้ยาว เสียใจด้วย

จากกรณีที่มีการร้องเรียนว่าผมนักเรียนชายที่ต้องไถสั้นเกรียน และนักเรียนหญิงที่ต้องยาวไม่เกินติ่งหูเป็นการละเมิดสิทธิมนุษยชนนั้น

ล่าสุด นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รมว.ศึกษาธิการ เปิดเผยว่า ในการพิจารณาปรับปรุงกฎหมายเกี่ยวกับแบบทรงผมของนักเรียน นักศึกษานั้น ได้มอบให้สำนักงานปลัด ศธ.ไปดูกฎหมายที่เกี่ยวข้อง ซึ่งพบว่ามีกฎกระทรวงอยู่ 2 ฉบับที่เกี่ยวข้อง ในประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ 132 ลงวันที่ 22 เมษายน พ.ศ. 2515 คือ กฎกระทรวง ฉบับที่ 1 (พ.ศ.2515) ที่ระบุว่า

1.นักเรียนชายไว้ผมยาว โดยไว้ผมข้างหน้าและกลางศีรษะยาวเกิน 5 เซนติเมตร และชายผมรอบศีรษะไม่ตัดเกรียนชิดผิวหนัง หรือไว้หนวดหรือเครา และ
2.นักเรียนหญิงตัดผมหรือไว้ผมยาวเลยต้นคอ หากโรงเรียนหรือสถานศึกษาใดอนุญาตให้ไว้ยาวเกินกว่านั้นก็ให้รวบให้เรียบร้อย

ซึ่งต่อมามีการแก้ไขกฎกระทรวงดังกล่าวเพิ่มเติมจนเป็น กฎกระทรวง ฉบับที่ 2 ลงวันที่ 6 ม.ค.พ.ศ. 2518 ระบุว่า

1.นักเรียนชายให้ตัดผมหรือไว้ผมยาวจนด้านข้างและด้านหลังยาวเลยตีนผม และ
2.นักเรียนหญิงให้ตัดผมหรือไว้ผมยาวเลยต้นคอ หากโรงเรียนหรือสถานศึกษาใดอนุญาตให้ไว้ยาวเกินกว่านั้นก็ให้รวบให้เรียบร้อย

ทั้งนี้หากดูตามกฎกระทรวงที่แก้ไข พ.ศ.2518 นั้น ให้นักเรียนชายไว้ผมรองทรงได้ ไม่ต้องตัดผมจนเกรียน แต่ตอนนี้โรงเรียนยังคงยึดติดกับทรงผมเกรียนซึ่งไม่ถูกต้อง ส่วนทรงผมของนักเรียนหญิง กฎกระทรวงกำหนดให้นักเรียนหญิงเลือกไว้ผมยาวได้ แต่ต้องรวบผมให้เรียบร้อย

นายพงศ์เทพ กล่าวต่อว่า ตนได้ให้ สป.ศธ. จัดทำหนังสือเวียนเพื่อแจ้งไปยังสถานศึกษาทุกแห่ง เพื่อกำชับว่าในเรื่องของทรงผมนักเรียนนั้นต้องยึดกฎกระทรวง ฉบับที่ 2 พ.ศ.2518 ซึ่งระบุไว้ชัดเจน ให้นักเรียนชายไว้ทรงยาวแบบรองทรงได้ และให้นักเรียนหญิงเลือกไว้ผมสั้นหรือยาวได้

รูปขนาดเล็ก

พี่ช้างกลับใจ
ChangNoi and Light is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 10-01-2013   #2
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

บางทีมันก็เกินไปจริงๆครับ เรื่องผมนี่เปลืองตังสุดๆเลย เด็กก็คงอยากหล่อไปเรียนบ้างมั้ง ตอนเรียนจะได้วางมาดเท่ๆหน้าเครียเๆตั้งใจเรียนกับเขาบ้าง

เก่า 10-01-2013   #3

Death13th's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 98
คะแนนหรอย: 211

อ้าวงั้นแสดงว่ากระทรวงอนุญาติให้ไว้ทรงอื่นได้มานานแล้วน่ะสิครับ (รองทรง หรือทรงสุภาพอื่น ๆที่ไม่ยาวเลยกฏ)

แล้วที่ผ่านมาก็คือกฏของโรงเรียน T-T

เปลืองตังมากมายสมัยนั้น

เก่า 10-01-2013   #4

Naoshima's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 333
คะแนนหรอย: 458

บางคนว่าดี บางคนก็ว่าไม่ดี ...ผมว่ามันบอกกันทันทีไม่ได้หรอก ว่ายกเลิกแล้วมันจะดีรึปล่าว ของแบบนี้มันต้องลองดูครับ ผลเป็นยังไงค่อยว่ากัน แบบนั้นจะทำให้เห็นผลสรุปชัดเจนกว่า จริง ๆ ผมก็ดีใจนะที่ยกเลิกผมเกรียน...แต่ผมเรียนมัธยมปีสุดท้ายพอดี ...ปวดร้าวนัก TT

>>https://www.facebook.com/pages/Naosh...09141569197043<<

OH YEAHHHH!!! Nico MADENESS!!!!
รูปดิสกะลายเซ็นต์ไม่ได้วาดเองนะจร๊ะ งานของท่าน MACCO เค้าหล่ะ
Naoshima is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 10-01-2013   #5
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

พี่ว่าความจริงเด็กๆ ควรจะตัดผมเกรียนนั่นแหละครับดีแล้ว เพราะว่าจะได้แบ่งชนชั้นกันถูก ระหว่างผู้ใหญ่กับเด็ก จะได้รู้ที่ต่ำที่สูง 555+ อีกอย่างตอนนี้พี่ก็ไม่ได้เรียนแล้ว ให้ตัดแบบนั้นนั่นแหละครับดีแล้ว พี่ไม่ได้รับผลกระทบอะไร กร๊ากกกก

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2013   #6
pim
Junior Member

pim's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
รับคำขอบคุณ 1 ครั้งใน 1 กระทู้

ดีใจมากค่ะที่กระทรวงเลิกให้เด็กตัดผมเกรียน เนื่องจากมีร้านตัดผมห่วยๆ ตัดผมเกรียนไม่เปลี่ยนใบมีดซึ่งเด็กมีความเสี่ยงที่จะติดเชื้อจากใบมีดโกนได้ ซึ่งเชื้อที่น่ากลัวคือ โรคไวรัสตับอักเสบชนิดซี (ตอนนี้ยังไม่มีวัคซีน) และโรคเอดส์ ส่วนไวรัสตับอักเสบบีมีวัคซีนแล้ว ไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ คือเรื่องมีอยู่ว่าดิฉันพาลูกไปตัดผมที่ร้านหนึ่งนภาบาร์เบอร์ ถนนสาธุประดิษฐ์ ซอยปริยานนท์ ร้านตัดผมไม่มีการเปลี่ยนใบมีด และที่สำคัญช่างไม่มีความชำนาญตัดผมไปบาร์โดนต้นคอเด็ก ซึ่งดิฉันเครียดมาก จึงด่าช่างเฮงซวยคนนั้นไป มันกลับตอกกลับมาว่า เรื่องมาก ต่อไปจะไม่มีช่างตัดผมให้แล้ว ดิฉันเลยย้อนไปว่า ช่างคนอื่นที่ร้านนี้เขาตัดดีกันทั้งนั้นแหละ มีแต่แกคนเดียวที่ตัดเฮงซวย หากลูกฉันเป็นอะไรไปแกต้องรับผิดชอบ ซึ่งยินดีด้วยค่ะ กับกฏที่ยกเลิกของกระทรวง ซึ่งโรงเรียนที่ลูกเรียนก็โรคจิต ยังบังคับเด็กให้ตัดผม อย่างนี้ดิฉันสามารถร้องเรียนที่กระทรวงศึกษาธิการได้ไหมคะ

pim is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2013   #7

NuRay's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 1,013
คะแนนหรอย: 588

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pim อ่านข้อความ
ดีใจมากค่ะที่กระทรวงเลิกให้เด็กตัดผมเกรียน เนื่องจากมีร้านตัดผมห่วยๆ ตัดผมเกรียนไม่เปลี่ยนใบมีดซึ่งเด็กมีความเสี่ยงที่จะติดเชื้อจากใบมีดโกนได้ ซึ่งเชื้อที่น่ากลัวคือ โรคไวรัสตับอักเสบชนิดซี (ตอนนี้ยังไม่มีวัคซีน) และโรคเอดส์ ส่วนไวรัสตับอักเสบบีมีวัคซีนแล้ว ไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ คือเรื่องมีอยู่ว่าดิฉันพาลูกไปตัดผมที่ร้านหนึ่งนภาบาร์เบอร์ ถนนสาธุประดิษฐ์ ซอยปริยานนท์ ร้านตัดผมไม่มีการเปลี่ยนใบมีด และที่สำคัญช่างไม่มีความชำนาญตัดผมไปบาร์โดนต้นคอเด็ก ซึ่งดิฉันเครียดมาก จึงด่าช่างเฮงซวยคนนั้นไป มันกลับตอกกลับมาว่า เรื่องมาก ต่อไปจะไม่มีช่างตัดผมให้แล้ว ดิฉันเลยย้อนไปว่า ช่างคนอื่นที่ร้านนี้เขาตัดดีกันทั้งนั้นแหละ มีแต่แกคนเดียวที่ตัดเฮงซวย หากลูกฉันเป็นอะไรไปแกต้องรับผิดชอบ ซึ่งยินดีด้วยค่ะ กับกฏที่ยกเลิกของกระทรวง ซึ่งโรงเรียนที่ลูกเรียนก็โรคจิต ยังบังคับเด็กให้ตัดผม อย่างนี้ดิฉันสามารถร้องเรียนที่กระทรวงศึกษาธิการได้ไหมคะ
สมัครเพื่อมาคอมเม้นกระทู้นี้โดยเฉะาะเลยหรอเนี้ยย

ชมรมคนรักน้อง Bailee Madison
NuRay is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
เกรียน, ชาย, ตัดผมชาย, นักเรียนไทยอาจไม่ต้องไว้ผมเกรียน, ผมเกรียน, ร้านตัดผมชายซวยดันถ้วนหน้า, ร้านตัดผมชายซวยถ้วนหน้า, ร้านตัดผมชาย, ร้านตัดผม, ร้าน
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ