เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > การ์ตูนหรอยกู

ตอบ
อ่าน: 7088 - คำตอบ: 12  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-12-2013   #1
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576
Default แถวนี้แม่งเถื่อน ตอน ก้าวแรกสู่สังเวียน

เป็นระยะเวลานานเหลือเกินที่ไม่ได้วาดการ์ตูน รวมระยะเวลาแล้วประมาณ 2 เดือนกว่ากันเลยทีเดียว ด้วยเหตุผลเดียวที่ยังไม่ได้วาดเสียทีก็คือ อยากจะวาดการ์ตูนเรื่องใหม่ครับ แต่การวาดเรื่องใหม่นี่ยากเย็นยิ่งนัก กับการสร้างคาเร็กเตอร์การ์ตูนใหม่ๆ ลำพังกระอีแค่การตั้งชื่อเรื่องยังปวดกบาลเหลือคณานับ เอาเป็นว่า ตอนนี้เป็นตอนแรก ลองปรับจูนกันดูก่อนนะครับ ทั้งคนเขียนและคนอ่าน ถ้าเป็นไปได้ขอคอมเม้นต์หรือคำแนะนำแบบยาวๆ จะเป็นประโยชน์ยิ่งครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ ป.ล.การ์ตูนเรื่องนี้ได้รับแรงบันดาลใจการเล่าเรื่องจากการ์ตูน ไม่เกรียนอย่าไลค์

รูป

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 15-12-2013   #2
Senior Member

Pattra's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 5
คะแนนหรอย: 227

สนุกดีค่ะ แต่ต่ายกับหมี เหมือนกันมาก จนบางทีแยกไม่ออก ทั้งนิสัยและหน้าตา อาจต้องเพิ่มความโดดเด่นและเอกลักษณ์เฉพาะพัวระหว่างสองคาแรกเตอร์มากกว่านี้ค่ะ

เก่า 15-12-2013   #3

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pattra อ่านข้อความ
สนุกดีค่ะ แต่ต่ายกับหมี เหมือนกันมาก จนบางทีแยกไม่ออก ทั้งนิสัยและหน้าตา อาจต้องเพิ่มความโดดเด่นและเอกลักษณ์เฉพาะพัวระหว่างสองคาแรกเตอร์มากกว่านี้ค่ะ
ไอ้ตัวที่เห็นเป็นหมี น่าจะเป็นตัวตุ่นนะครับ 555+ มีปัญญาวาดเท่านี้ครับน้องเจ๋ ถ้ามีคอมเม้นต์เกี่ยวกับการ์ตูนแนะนกันมาได้นะคร้าบ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 15-12-2013   #4

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

นายเอ็มตอนนี้เริ่มเปลี่ยนแปลงสไตร์การวาดอย่างเห็นได้ชัด การคอมเม้นคราวนี้ขอแยก เป็ย 2 ด้านแล้วกันครับ เพื่อให้ถึงแก่นของการคอมเม้นจริงๆ

สิ่งที่ชอบ
1.การเล่าเรื่องที่ยังรักษาแบบฉบับเดิมเอาไว้ ผมชอบสไตร์การเล่าเรื่องของนายเอ็มครับ ทั้งการแบ่งช่อง การตัดมุมรายทางเข้ามา
2.ตัวละครเข้าใจง่าย อาชีพของตัวละครไม่ห่างไหลความเข้าใจของคนทั่วไปเลย
3.มุขทั้งหมดของนายเอ็ม ยังเป็นที่ยอมรับ และเข้าใจง่าย รักษาความเรียบง่ายไว้ได้ดี

สิ่งที่ไม่ชอบ
1.ไม่ชอบให้นำเรื่องด้วยไอ้นักวาดการ์ตูน ส่วนมากเป็นงี้ละครับ คนวาดการ์ตูนเขียนถึงคนวาดการ์ตูน คนทำหนังเขียนเรื่องของคนทำหนัง คนเขียนนิยายก็เขียนนิยายเกี่ยวกับคนเขียนบทนิยาย มันดูเยินยอตัวเองนิดๆ
2.ช่วงจบ มันปุํปปัํปไปนิดหนึ่ง ผมว่ามุขดีเลย เข้าขั้นเทพ แต่พอแบ่งช่อง หรือ มุมกล้องไม่เหมาะ ทำให้ มุขมันฮาแค่ 50% ของ 100% ในตัวมันเอง

เก่า 15-12-2013   #5

เข้าใจที่คุณโอมกล่าวมาเลยครับ จริงๆ แล้วจุดบอดของการ์ตูนตอนนี้เห็นอยู่รำไรตั้งแต่ตอนเขียนแล้วครับ ไม่ว่าจะเรื่องไอ้แบ่งช่องตอนท้ายไม่ดี เรียงบทพูดไม่งาม กับ เปิดตัวด้วยการเอานักวาดการ์ตูนมาไตเติลนั้น แต่เขียนไปแล้วก็เลยเอามาลงก่อนครับ ความผิดพลาดเอาไว้แก้ไขตอนรวมเล่ม 55+ (ซึงอาจจะได้แก้ไขตอนชาติหน้าก็ได้) ดังนั้นวาดแล้วสแกนเลย ผิดพลาดค่อยเอามาไว้เสวนากัน และ เป็นวิทยาทานให้น้องๆ น่าจะเป็นเรื่องดีที่สุด (สุดยอดแห่งการแถจริงๆ 555+) ขอบคุณๆ โอมมากนะครับที่ช่วยชี้ชัดๆ วันนี้

เก่า 16-12-2013   #6
Member

robokobo's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 61

อ่านแล้วครับทั่น...ผมว่าโครงเรื่องกับแก่นสนุกเลยนะ ความบ้าบอของคนไทยที่อยากกัดจิกแบบนี้ อ่านแล้วมันเกาได้ถูกที่คันดีอ่ะ ชอบๆ

แต่จริงๆ ไม่เห็นจะต้องเกริ่นด้วยเรื่องของนักเขียนการ์ตูนเลยก็ได้นะ เอาเข้าเรื่องของสารวัตรไปเลยก็ได้นี่นา น่าจะสมู้ทกว่าด้วย อีกจุดที่ติดก็คือ ตอนต้นเรื่องอ่ะ จู่ๆ มันโผล่เข้ามาเลย ไม่มีที่มาที่ไป ตอนแรกแอบงงนะ โดดเข้ามาเรื่องสารวัตรเลยเนี่ย น่าจะมีอินโทรนำเข้าซักนิดนึงว่าสารวัตรแกเป็นใคร มาทำอะไรตรงนี้ หรือเจ๋งยังไง แต่ดันถูกเตะโด่งมาประจำเขตสงบสุขปานนี้ได้...

ก็คงประมาณนี้มั้งครับ เขียนตอนต่อไปมาให้อ่านต่อด้วยนะครับ รอๆๆๆ

robokobo is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 16-12-2013   #7

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ robokobo อ่านข้อความ
อ่านแล้วครับทั่น...ผมว่าโครงเรื่องกับแก่นสนุกเลยนะ ความบ้าบอของคนไทยที่อยากกัดจิกแบบนี้ อ่านแล้วมันเกาได้ถูกที่คันดีอ่ะ ชอบๆ
แต่จริงๆ ไม่เห็นจะต้องเกริ่นด้วยเรื่องของนักเขียนการ์ตูนเลยก็ได้นะ เอาเข้าเรื่องของสารวัตรไปเลยก็ได้นี่นา น่าจะสมู้ทกว่าด้วย อีกจุดที่ติดก็คือ ตอนต้นเรื่องอ่ะ จู่ๆ มันโผล่เข้ามาเลย ไม่มีที่มาที่ไป ตอนแรกแอบงงนะ โดดเข้ามาเรื่องสารวัตรเลยเนี่ย น่าจะมีอินโทรนำเข้าซักนิดนึงว่าสารวัตรแกเป็นใคร มาทำอะไรตรงนี้ หรือเจ๋งยังไง แต่ดันถูกเตะโด่งมาประจำเขตสงบสุขปานนี้ได้...

ก็คงประมาณนี้มั้งครับ เขียนตอนต่อไปมาให้อ่านต่อด้วยนะครับ รอๆๆๆ
เห็นด้วยกันท่านเทพท่านนี้มากมากครับ คงอาการเดิมกับผม คือ เอือมเรื่องเล่าจากนักวาดการ์ตูน 55555

เก่า 16-12-2013   #8
Member

สตอดอง's Avatar

บล็อก: 1
ถ่ายทอดพลัง: 28
คะแนนหรอย: 55

แวะมาดมครับ

สตอดอง is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 16-12-2013   #9

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สตอดอง อ่านข้อความ
แวะมาดมครับ
คอมเม้นต์หน่อยสิเติล 555+

เก่า 16-12-2013   #10
Member

สตอดอง's Avatar

บล็อก: 1
ถ่ายทอดพลัง: 28
คะแนนหรอย: 55

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ M150 อ่านข้อความ
คอมเม้นต์หน่อยสิเติล 555+
นายเอ็มมีสไตล์การวาดเป็นของตัวเองที่หล่ออยู่แล้ว เลยขอพูดถึงในส่วนของเนื้อเรื่อง
ผมคิดว่าเนื้อเรื่องดำเนินเร็วลื่นไหล แต่มีบางจุดให้สะดุดจนต้องกลับไปอ่านซ้ำๆอีกรอบ
อย่างเช่นช่องสามช่องสี่ มุขมันค่อนข้างเข้าใจยากนิดหน่อย ผมเข้าใจว่าแอนดริวคงฟังภาษาไทยที่ บก. พูดแล้วไม่เข้าใจ เลยไปคิดว่ามันคล้ายกลับเลขป้ายทะเบียนรถ (กลับไปเลย / นม 6 เลย) รึว่าเข้าใจว่าให้กลับไป จ.เลย รึว่ามุกมันลึกเกินไปกันแน่ อันนี้ผมคิดว่ามันพางงไปนิดนึง แต่โดยรวมอ่านแล้วสนุกดีครับ ผมชอบการ์ตูนแนวนี้มาก
ในฐานะที่ผมเป็นคนหล่อกว่า ขอบอกเลยว่าหรอยครับ จะรอดมตอนต่อไป

สตอดอง is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
andrew, ghost, writter, การ์ตูนตลก, การ์ตูนแถวนี้แม่งเถื่อน, การ์ตูนหรอยกู, การ์ตูนฮา, การ์ตูน, ก้าวแรกสู่สังเวียน, ตอน, แถวนี้แม่งเถื่อน, หรอยกู
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ