เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > คุยเรื่องหนังสือและการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 2684 - คำตอบ: 0  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-05-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default การ์ตูนสแลมดั้ง (SlamDunk) ไม่เคยตายจากใจผมและวงการบาสไทย

สองสามเดือนที่ผ่านมามีโอกาสได้กลับไปอ่านการ์ตูนสแลมดั้ง(SlamDunk) การ์ตูนฮิตการ์ตูนดังที่ผมชอบอันดับ 1 ในอดีต หลายคนคงสงสัยว่าการ์ตูนสแลมดั้งมันให้อะไรกับผมบ้างเดี่ยวผมขอไล่เรียงให้ทุกคนฟังนะครับ
1.การ์ตูนสแลมดั้ง ทำให้ผมมีความฝันเรื่องความเป็นนักบาส
2.การ์ตูนสแลมดั้ง ทำให้ผมตัวสูงขึ้นเพราะเล่นบาสทุกวัน
3.การ์ตูนสแลมดั้ง ทำให้ผมเล่นบาสจนถึงระดับจังหวัด ระดับเขต

ไม่น่าเชื่อเลยนะครับแค่การ์ตูนเรื่องเดียวจะดลบันดาลให้เกิดความฝันในจิตใจของคนเราได้ ตัวละครอย่างซากุระงิ ผมได้กลับมาอ่านตอนนี้มันก็ยังจับใจผมอยู่ดี ยังรักมันเหมือนเดิมตัวละครในเรื่องการ์ตูนสแลมดั้งดูแล้วมีจุดดีจุดด้อยด้วยกันทั้งเรื่อง

เชื่อหรือไม่ครับว่าผมอ่านการ์ตูนสแลมดั้งแล้วผมว่ายังฮากว่าการ์ตูนตลกของไทยอีก ถึงแม้จะรู้แล้วว่ามุขมันจะออกมาตอนไหนก็ตาม บทของการ์ตูนสแลมดั้งเขียนมาได้ดีมาก เพื่อนๆรู้ดีว่าตอนจบของนักบาสแต่ละคนเป็นอย่างไรในการ์ตูนสแลมดั้ง

ความฝันของเด็ก ม.ปลาย ในการแข่งขันระดับประเทศ พูดแล้วขนลุกครับ การแข่งขันกีฬากับตคนที่ไม่รู้จักมันสนุกจริงจริง แต่ละคนทุ่มเทกันเต็มที่เพราะแทบไม่มีเรื่องอื่นให้คิดกันเลยนอกจากเรื่องเรียน กีฬา สาว มีเท่านั้นเองครับสมัยมัธยมปลาย

ทำไมบาสไทยถึงไม่พัฒนา
-เพราะหลายคนคิดว่ามันเป็นกีฬาโชว์สาว
-เทคนิคและความสามารถโดยรวมยังไม่ดีพอ
-ร่างกายคือข้อด้อยที่เราปฎิเสธไม่ได้เลย
-ความบ้าในการเล่นบาสยังมีไม่เท่าฝรั่ง(เพราะเล่นแล้วไม่มีอนาคต)

พูดถึงเรื่องบ้านแล้ววงการบาสบ้านเราตอนนี้ดูแล้วแย่กว่าสมัยก่อนอีกนะครับ แต่เรื่องนี้เราไม่ว่ากันครับเพราะบาสเป็นกีฬาที่คนไทยรู้จักกันน้อยมากจริงๆ และต้องยอมรับว่ากีฬาจากอเมริกาส่วนมากเล่นแล้วจะไม่ค่อยสนุก เพราะมีเรื่องกฎเกนณ์และอุปกรณ์เข้ามาเกี่ยวข้องเยอะจนเกินไป แถมเรื่องความบ้าบาสในบ้านเราตอนนี้อยู่ในกลุ่มเล็กๆหรือพูดง่ายง่ายคือ บาสไทยกำลังจะสูญพันธุ์แล้วนั้นเองครับ เขียนมาซะยาวจบดีกว่าครับ สรุปคือการ์ตูนสแลมดั้งยังสร้างความฝันให้กับเด็กไทยต่อไป แต่จะไปได้ไกลขนาดไหนขึ้นอยู่กับวงการบาสไทยด้วยครับ

เกี่ยวกับการ์ตูนสแลมดังก์
"สแลมดังก์" การ์ตูนโคตรอมตะเล่นบาสแล้วสาวกรี๊ด
5 เหตุผลที่ต้องดูการ์ตูนสแลมดังก์ ฉบับหรอยกู [Slam Dunk]
การ์ตูนสแลมดั้ง รูปการ์ตูนน่ารักเท่ๆหลากหลายอารมณ์
การ์ตูนสแลมดั้ง (SlamDunk) ไม่เคยตายจากใจผมและวงการบาสไทย
++อัพเดทการ์ตูนสแลมดังก์++

รูปขนาดเล็ก
การ์ตูนสแลมดั้งslamdunkวงการบาสไทย1.jpg   การ์ตูนสแลมดั้งslamdunkวงการบาสไทย2.jpg  

Tags
slamdunk, การ์ตูน slamdunk, การ์ตูนสแลมดังก์, การ์ตูนสแลมดั้ง, ไม่เคยตายจากใจผมและวงการบาสไทย