เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > ที่กินที่ท่องเที่ยว

ตอบ
อ่าน: 2786 - คำตอบ: 2  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-12-2011   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default หรอยกูเยือนเชียงใหม่ วันนี้จัดพระธาตุดอยสุเทพเจ้า

เมื่อไม่นานมานี้พอรู้ว่าภาคเหนือเริ่มหนาวแล้วกระผมกับคนรู้ใจได้มีโอกาสเดินทางไปเที่ยว
เชียงใหม่กัน โดยการ
ขับรถจากกรุงเทพกันไป 2 คน กว่าจะเข้าเมืองเชียงใหม่ก็ 3 โมงครึ่งแล้วไม่รู้จะ
ไปที่ไหนดีในช่วงเย็นแบบนี้ก็เลยแวะดอยสุเทพแล้วกันเพราะมันอยู่ในเมือง แล้วก็ไม่ไกลมากด้วย

ขับรถขึ้น

ขับขึ้นไปไม่นานนักไม่มีอะไรมากครับเส้นทางไม่ได้ยากมาก จะมีศาลอะไรให้ไหวกันก่อน
ผมไม่ได้มาเหนือ 4-5 ปีแล้วมาคราวนี้ก็ได้เห็นอะไรใหม่ๆเยอะเหมือนกัน(เพราะลิมไปหมดแล้ว)
Tip : ปิดแอร์เปิดกระจกขับขึ้นไปจะได้บรรยากาศ

ทางขึ้นดอยสุเทพ

หลายคงเคยมากันแล้วงั้นผมคงไม่ต้องนับก้าวแล้วหละว่ามีบันไดทั้งหมดกี่ขั้น แต่ขอให้ระมัด
ระวังอย่ารีบเดิน มันอาจจะให้เราหอบได้ขนาดผมชายหนุ่มแบบนี้รีบเดินเกินไปยังแฮ๊กเลยครับ
Tip : มีน้องชาวเขาให้ถ่ายรูปให้ลองเข้าไปคุยดูฮาดีแท้

พระธาตุดอยสุเทพ

เป็นสถานที่ท่องเที่ยว 100% ครับไม่ค่อยมีอะไรเกี่ยวกับศาสนาของเรามากนัก มีแต่รูปสักการะ
เท่านั้นเอง บรรยากาศไม่ชิวและไม่เรียบง่าบเพราะคนเยอะมาก เหมาะกับการมาเดินเล่นและมา
ชมวิวเป็นที่สุด ไหว้พระธาตุดอยสุเทพเสนอแล้วก็มาเดินชมวิวรอบๆจะสบายมาก
Tip : การถ่ายรูปกับตากล้องฟรีแลนเค้าพูดถูกว่ากล้องของเค้าถ่ายเห็นทั้งหมด แต่รูปที่ล้างออกมานั้น
กระดาษห่วยบรมเลยครับ แปะๆสีจะซีดแน่นอน

รอบรอบพระธาตุดอยสุเทพ
มีอะไรให้ดูหลายอย่างพอสมควรเลยทีเดียว ทุกส่วนจัดได้อย่างสวยงามเป็นหน้าเป็นตาของ
ชาวเชียงใหม่ ห้องน้ำสวยและสะอาดแบบสุดๆแต่วัยรุ่นอย่างเราไปแป๊ปเดียวก็คงเบื่อ
Tip : บทที่สูงถ่ายรูปคู่กับวิวทิวทัดจะได้แสงสวยเอามากๆ

เดินลงดอยสุเทพ
ไม่เหนื่อยเหมือนตอนขึ้นแน่นอน มุมเห็นบรรไดทอดยาวก็สวยไปอีกแบบหนึ่ง บางคนใช้บริการ
รถรางไม่ต้องเดินก็ได้ฟิวอีกแบบ แต่อดดูวิวสวยๆไปเยอะเหมือนกันครับ
Tip : อย่ารีบมา ถ้าตกลงมานี่ตายได้ครับ

แถมวิดีโอพรีเซนพระธาตุดอยสุเทพครับเจอมาในพี่ยูทูป

http://www.youtube.com/watch?v=_NS8LobGAag

ขอชมชาวเชียงใหม่
ผู้คนที่ใช้รถใช้ถนนในเชียงใหม่เป็นคนที่ดีมากๆ การขับรถในเชียงใหม่ต่างกับที่กทม
ราวฟ้ากับเหว ไม่เคยมีเหตุการณ์เร้าใจเลยตลอดการเดินทางครั้งนั้น ทริปนี้ผมไป 4 วัน
(ยังไปที่อื่นอีกเดียวเอามาลง) ไม่เคยโดนรถไหนปาดหน้าหรือไม่มีรถคันไหนขับแบบ
หวาดเสียวเลย
เจ๋งจริงๆจังหวัดนี้ ขอชมจากใจจริงๆ

คะแนนความหรอย
6/10
เที่ยวได้แบบขำขำ

รูปขนาดเล็ก
เที่ยวดอยสุเทพเชียงใหม่1.jpg   เที่ยวดอยสุเทพเชียงใหม่2.jpg   เที่ยวดอยสุเทพเชียงใหม่3.jpg   เที่ยวดอยสุเทพเชียงใหม่4.jpg   เที่ยวดอยสุเทพเชียงใหม่5.jpg  

เก่า 07-12-2011   #2

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

เพิ่มรูปหน่อยครับ

รูปขนาดเล็ก
เก่า 07-12-2011   #3

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

ต้องขอขอบคุณ คุณโอมมากครับ สำหรับการนำเที่ยวเชียงใหม่
ได้ข่าวว่าโปรเจ็คเทพสำหรับปีนี้ นี่คุณโอมวางแผนจะไปเที่ยวที่
เกาหลีเลียนแบบกวนมึนโฮนี่ครับ ส่วนนายสันดาน ได้ยินข่าวล่า
มาเลยว่า จะไปหาเมียฝรั่งแถวออสเตรเลียกันแล้ว หวังว่าคงจะ
ไม่ได้จิงโจ้กลับมาเป็นแฟนหละครับ 555

M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
เชียงใหม่ ดอยสุเทพ, เชียงใหม่, ดอยสุเทพ, ดอยสุเทพ เชียงใหม่, เที่ยวเชียงใหม่, เที่ยวเชียง, เที่ยวดอยสุเทพ เชียงใหม่, เที่ยวดอยสุเทพ, เที่ยวพระธาตุดอยสุเทพ, พระธาตุ เชียงใหม่, พระธาตุดอยสุเทพ, พระธาตุดอยสุเทพ เชียงใหม่, เยือนเชียงใหม่, เยือนดอยสุเทพ, เยือนพระธาตุ, เยือนพระธาตุดอยสุเทพ, วันนี้จัดพระธาตุดอยสุเทพเจ้า, สุเทพ, สุเทพ เชียงใหม่, หรอยกูเยือนเขียงใหม่, หรอยกูเยือนเชียงใหม่
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ