เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่ > นายโอมพบประชาชน

ตอบ
อ่าน: 1878 - คำตอบ: 0  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-09-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default แฟรนไชส์กาแฟ Coffman ร้านกาแฟสดที่ผมชอบนั่ง

แฟรนไชส์กาแฟผมรู้นะว่ามันมีอยู่หลายเจ้าด้วยกัน ทั้งสตาร์บัค แบ็คแคนย่อนหรือว่าอะไรก็แล้ว บางคนชอบที่นั่งสบายบางคนชอบที่รสชาติของกาแฟ แต่แฟรนไชส์กาแฟที่อยู่ในใจของเรานั้นมันอาจจะไม่เหมือนกัน ผมพูดถึงเรื่องของการจัดลำดับความสำคัญนะว่าร้านกาแฟสดอันไหนสำคัญแต่ละคนเขาตัดสินไม่เหมือนกัน แบบผมเนี้ยสัปดาห์หนึ่งอย่างน้อยตั้งนั่งร้านกาแฟ 2 วันแน่นอน แล้วมันก็ต้องหาทำเลร้านที่เราสะดวกที่จะทำอะไร แบบร้านกาแฟสด Coffman ที่ผมนั่งเนี้ยผมนั่งด้วยหลายเหตุผล

1.ผมนั่งร้านกาแฟเพราะอยากฟังคนอื่นเขาคุยกันว่าเขาคุยอะไรกัน
2.ผมนั่งร้านกาแฟเพราะกาแฟเขาทำอร่อย
3.ผมนั่งร้านกาแฟเพราะแอร์ร้านของเขาเย็นดี
4.ผมนั่งร้านกาแฟเพราะเขามีปลั๊กไฟให้ด้วย
5.ผมนั่งร้านกาแฟเพราะเขามีอินเตอร์เน็ตให้

ผมไม่ค่อยชอบนั่งร้านที่อยู่ในห้างเพราะว่าอะไรนะหรือครับ ก็เพราะว่าร้านกาแฟสดที่อยู่ในห้างทั้งยี่ห้อดังและยี่ห้อห่วย จะไม่ค่อยให้ปลั๊กไฟผมใช้ ไม่ค่อยมีเน็ตบริการ มีคนผ่านเข้าออกเยอะเกินไป เข้าไปใช้บริการยากเพราะต้องจอดรถไกล พนักงานไม่คุ้นหน้า คือผมใช้บริการร้านกาแฟใกล้บ้านเพราะผมสนิทกับเด็กๆในร้านด้วยครับ เราสามารถคุยกับพวกน้องน้องได้ด้วย ไม่ใช่แค่ไปนั่งกินกาแฟกันอย่างเดียว บางอย่างมันไม่ต้องบริการแต่มันต้องอาศัยมิตรภาพด้วยส่วนหนึ่ง สมมุติถ้าคนบริการในร้านเปลี่ยนยกชุด ผมว่าคนกินในร้านก็อาจจะมีส่วนหนึ่งที่เปลี่ยนร้านตามไปด้วย เพราะฉะนั้นผมว่าร้านกาแฟคนบริการสำคัญมากครับ ต้องมีตัวยืน ต้องมีสำรอง ไม่ใช่แค่มาทำทำแล้วกลับบ้านไป มันต้องสนิทกับลูกค้าด้วย จิตวิญญาณของร้านกาแฟนอกจากรสชาติและทำเลแล้ว ก็มีเรื่องนี้ละครับที่ร้านกาแฟที่อยู่นอกห้างยังอยู่กันได้

รูปขนาดเล็ก

Tags
coffman, กาแฟ coffman, แฟรนไชส์ coffman, แฟรนไชส์กาแฟ coffman, แฟรนไชส์กาแฟ, แฟรนไชส์, ร้านกาแฟสดที่ผมชอบนั่ง