เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่

ตอบ
อ่าน: 7130 - คำตอบ: 11  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-10-2011   #1
Senior Member

JigSaW's Avatar

บล็อก: 18
ถ่ายทอดพลัง: 317
คะแนนหรอย: 255
Default ให้คำปรึกษาเรื่องยา จากเภสัชกรหญิงจิ๊กซอร์

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน ขอแนะนำตัวก่อนเราชื่อจิ๊กซอร์ค่ะ เข้ามาเล่นเว็บหรอยเพราะนายโอม(บังคับมา) วันนี้อยากจะใช้ความรู้ของตัวเองให้เป็นประโยชน์ซักหน่อยค่ะก็เลยมาเปิดหัวข้อให้คำปรึกษาเรื่องยา รวมถึงการใครมีอาการป่วยอะไรยังไงบอกกันได้(ถ้าไม่ร้ายแรงนะค่ะ ถ้าร้ายแรงยังไงปรึกษาแพทธ์ดีกว่า)

ยกตัวอย่างนะค่ะ
อาการ : ปวดท้องค่ะ ไม่รู้จะกินยาอะไรดี
แนะนำ : แนะนำให้กินยาXXXXX จำนวนXXXXX XXXวัน ก่อนในขั้นต้นค่ะ ถ้าอาการไม่ดีขึ้นแนะนำให้XXXXXเพิ่มเติมนะค่ะ

ใครมีคำปรึกษาอะไรฝากทิ้งไว้ได้เลยนะค่ะ ยังไงกลับมาตอบทุกวันแน่นอน ถ้าไม่ได้มาตอบจะฝากนายโอมมาตอบยังไงก็ใครมีอาการป่วยก็ฝากทิ้งไว้ได้ค่ะ

JigSaW is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 20-10-2011   #2
Junior Member

saint769's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
คะแนนหรอย: 0

ยาแก้ปวดที่ใช้ในคนไข้โรคไต หรือที่ไม่มีพิษต่อใตตัวไหนดีสุดครับ ของโรงพยาบาลรัฐนะ

saint769 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 20-10-2011   #3

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ saint769 อ่านข้อความ
ยาแก้ปวดที่ใช้ในคนไข้โรคไต หรือที่ไม่มีพิษต่อใตตัวไหนดีสุดครับ ของโรงพยาบาลรัฐนะ

เรื่องยาไหนดีที่สุดขออนุญาติไม่ตอบดีกว่าค่ะ ประทานโทษด้วยจ้าาคุณsaint

JigSaW is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 21-10-2011   #4
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

ปวดหัว กินยาพาราได้เยอะสุดกี่ครั้ง กี่เม็ดครับ !!!

M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2011   #5
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

คุนจิ๊กซอร์ฝากคำตอบมาครับ : วันหนึ่งไม่เกิน 4 กรัมหรือ 8 เม็ต(500 mg) ทานติดต่อกันไม่เกิน 5 วันคับ

เก่า 22-10-2011   #6

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohmohm อ่านข้อความ
คุนจิ๊กซอร์ฝากคำตอบมาครับ : วันหนึ่งไม่เกิน 4 กรัมหรือ 8 เม็ต(500 mg) ทานติดต่อกันไม่เกิน 5 วันคับ

ตามที่นายโอมว่าแหละค่ะ

เก่า 01-11-2011   #7

เข้ามากระตุ้นกระทู้ตัวเองจ๊ะ

เก่า 22-12-2011   #8

chaskinny's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 893
คะแนนหรอย: 1,057
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chaskinny

ผมเคยเป็นคนที่กินกุ้งได้ แต่หลังจากที่กินกุ้งที่ล้างไม่สะอาดตัวนึงผมก็เกิดอาการแพ้กุ้งตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา แม้แต่อาหารที่ใช้กุ้งเป็นวัตถุดิบผมก็ทานไม่ได้ ยกตัวอย่าง บล็อคโคลี่ผัดกุ้ง เมนูนี้เคยเป็นเมนูสุดโปรดของผม จนกระทั่งผมโดนธนูปักที่เข่า อ๊ะ! ไม่ใช่ หมายถึงจนกระทั่งผมแพ้กุ้งนะ ผมแค่จะกินน้ำมันหอยที่ผัดมาจาก เมนู็บล้อคโคลี่ผัดกุ้งประมาณว่าจะเอามาราดข้าวกิน เพราะมันอร่อยดีผมก็มิวายเกิดอาการแพ้ ทั้งๆที่ผมไมไ่ด้กินกุ้งเลย อาการแพ้ของผมคือ ผื่นขึ้น รู้สึกเหมือนผมจะร่วง(แต่ไม่ร่วง) ร้อนวูบวาบ ปวดท้อง หงุดหงิดเลยละครับ อยากรู้ว่าถ้าผมเกิดอยากทานกุ้งจริงๆแบบอดใจไม่ไหวแล้วอ่ะ มันพอจะมียาอะไรชะลอความทรมานของผมไหมครับ เพราะรู้สึกว่าโรคแพ้กุ้งนี้มันรักษาไม่หายใช่ไหม คนที่เป็นโครตซวยจริงๆยิงกว่าโดนธนูปักที่เข่าซะอีก ให้ตายเถอะ!!!

เก่า 11-02-2012   #9

pingguoabb's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 332
คะแนนหรอย: 285
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pingguoabb

แฟนผมกิน กลูตาไทโอนผสมวิตามินซีครึ่งต่อครึ่ง 1 เ็ม็ด 1000 มิลลิกรัม มันจะขาวขึ้นจริงเหรอครับ
ขวดนึงก็แพงแสนแพง ถ้ากินแล้วมันไม่ช่วยอะไรจะได้เบรกก่อนจะเปลืองตังมากกว่านี้ 55555

เก่า 24-03-2012   #10

kuma2511's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 32
คะแนนหรอย: 407

คือปรางไปตรวจสุขภาพมา เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา
ปรากฏว่า มีนิ่วสองก้อนในถุงน้ำดี
หมอบอกว่าถ้ามีอาการปวดท้อง กับ อาเจียน ให้มาหาได้เลย
ตอนนี้มีอาการเกือบทั้งเดือนแล้ว
อยากทราบว่าจะมียาตัวไหนชะลออาการไปก่อนไม๊คะ
แบบว่ายังไม่อยากเจาะเอานิ่วออกตอนนี้
ติดภาระกิจส่งTHESISอยู่อ่าค่ะ
ตอนแรกก็คิดว่าเพราะอากาศมันร้อนหรือเปล่า
แต่มันไม่มีอาการคลื่นไส้เลย
จู่ๆก็อาเจียนเลยค่ะ T^T
อังคารนี้จะไปหาหมอแมะจุด เอายาจีนมากินแล้ว ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่าฮือๆ

Tags
จากเภสัชกรหญิงจิ๊กซอร์, ให้คำปรึกษาเรื่องยา