เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่

ตอบ
อ่าน: 1173 - คำตอบ: 4  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-04-2012   #1
Junior Member

MicaFeresz's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 3
คะแนนหรอย: 28
Default ลอกดีไซน์หรือเนื้อเรื่อง ขนาดไหนถึงจะไม่น่าเกลียด?

อันนี้เป็นคำถามนะ คือเราเป็นคนประเภทคิดเนื้อเรื่องหรือดีไซน์พวกสิ่งต่างๆในเรื่องเช่นตัวละครไม่ค่อยเก่ง และชอบได้รับแรงบันดาลใจจากเรื่องอื่นมาค่อนข้างบ่อย
ก็เลยอยากรู้ว่า พวกดีไซน์(รูปลักษณ์) และ เนื้อเรื้องนั้น ถ้าจะลอกของที่มีลิขสิทธิ์ ลอกได้แค่ไหนถึงไม่ผิดลิขสิทธิ์และไม่น่าเกลียด

MicaFeresz is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2012   #2
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

เป็นคำถามที่ดีมากครับ อันที่จริงแล้วเรื่องนี้ไม่มีหลักการตายตัวครับสำหรับงานศิลปะ
เพราะถ้าเอามาดัดแปลงเพียงนิดเดียวแล้วเปลี่ยนชื่อเท่านี้ก็ไม่โดนจับแล้วครับ
ประเทศไทยของเราทำกันบ่อยบ่อย555 สำหรับวาดเล่นเล่นแล้วไม่ได้เอาไปขาย
อย่างพวกเรา ยังไงก็ไม่โดนจับคร๊าบบบบผม

เก่า 09-04-2012   #3

แล้วถ้าขายละ ลอกได้แค่ไหน

MicaFeresz is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2012   #4
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

เท่าไหนนั้นคงไม่มีใครตอบได้ชัดเจนนะพี่ว่า ความจริงงานศิลปเรามักจะมีงานดีๆ ในอดีตเป็นแรงบันดาลใจ หรือ ที่เขามักจะเรียกกันว่า ไอเดียตั้งต้นอะไรประมาณนั้น แต่หากตั้งต้นแล้วมันเหมือนกันจนคนดูแล้วรู้สึกเลยว่ามันลอกมาหรือมันแปลงของเขามานิดหน่อย แบบนั้นก็แสดงว่าไม่ไหวแล้วหละครับ ยิ่งงานที่เอาไปขายด้วยแล้วนั้น เขาก็วัดตามความเข้าใจของสามัญชนทั่วไปนี่แหละครับ ถ้าคนทั่วไปดูแล้วรู้สึกว่าไอ้นี่ลอกมา โดนปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์แน่นอนครับ แต่ถ้าเขียนเล่นอะไรก็อีกประเด็นนึงเลยครับ ยังไงมีอะไรคุยกับพี่ได้นะครับเกี่ยวกับเรื่องงานลิขสิทธิ์เนี่ย ถ้าพอรู้จะแนะนำให้โดยละเอียดเลยครับ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 10-04-2012   #5

ช่วยตอบกันเยอะๆหน่อยจ้า

ตอบ

Tags
ขนาดไหนถึงจะไม่น่าเกลียด, ลอกดีไซน์หรือเนื้อเรื่อง