เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > RoiGOo City > หรอยกูคาเฟ่

ตอบ
อ่าน: 7196 - คำตอบ: 2  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-09-2012   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default เปิดร้านขายเครื่องเขียน / ธุรกิจขายเครื่องเขียน ไม่ยากแต่ไม่ง่าย

สำหรับคนที่เดินทางมาในสายของการวาดการ์ตูนหลายหลายคนเรื่องเครื่องเขียนนั้นถือว่าเป็นเรื่องที่สำคัญมาก ถ้าอุปกรณ์พร้อมอุปกรณ์ดีก็มีชัยไปกว่าเครื่อง จนมีบางคนอยากจะไปเปิดร้านขายเครื่องเขียนเสียเอง แต่ว่าธุรกิจขายเครื่องเขียนนั้นไม่ได้ง่ายอย่างที่ใครใครคิด ลองมาดูกันว่าอะไรกันที่เป็นจุดสังเกตุง่ายง่ายของการเปิดร้านขายเครื่องเขียน เพราะผมรู้ว่าคนในนี้อยากมีคนทำธุรกิจขายเครื่องเขียนกันเยอะ

1 ทำเล อันนี้สำคัญอีกเเล้วครับท่าน เพราะถ้าท่านไปเปิดร้านขายเครื่องเขียนในป่า คงไม่มีน้องหมาที่ไหนไปหาซื้อใช่หรือเปล่าครับ อันนี้กลุ่มเป้าหมายของเราก็คือ เด็กนักเรียน นี่เเหละครับ ดังนั้นถ้าเป็นไปได้เเนะนำไปเปิดใกล้สถานศึกษาเด็กเล่นได้ยิ่งดีครับ เด็กเล็กพวกนี้ทำหายบ่อยครับ อย่างเด็กเเถวบ้านผมนะครับ มันซื้อดินสอกดมาอยู่ ป2 ไม่ถึงอาทิตย์มันทำหายโดนเเม่มันตี บ่อยจนสุดท้ายเเม่มันต้องซื้อดินสอไม้ ใช้อืมมม อันนี้เป็นข้อดีของเราเลย

2 สินค้าในร้าน ต้องหลากหลายครับเเละต้องอยู่ด้วยว่าคุณขายให้เด็กอายุเท่าไหร่ ถ้าเด็กเล็ก ไอ้เด็กพวกนี้ ดินสอก็ต้องมีการ์ตูนมาเกี่ยวด้วยยิ่งดีครับ ถ้าเด็กโตหน่อยซัก 18-20 กำลังดีเลยก็ต้องออกเเนวอินเทรนหน่อย น้องๆพวกนี้ชอบของดูดีครับ พวกปากกา มียี่ห้อเป็นต้นครับ

3 เงินทุน อันนี้คือสิ่งจำเป็นไปเเล้วการขายของชนิดนี้ไม่มีเครดิตเเน่ๆ ดังนั้นคุณต้องลงเเบบจัดหนักเเน่ๆครับเพราะร้านไหนของน้อยมันคงไม่มีคนซื้อหรอกครับ สังเกตดิร้านไหนมีเสื้อผ้าตัวเดียวเเขวนอยู่คิดว่าจะมีคนซื้อไม่หละครับ

4 การตกเเต่งร้านอันนี้สำคัญเหมือนกันเเต่ไม่ค่อยมีคนทำกันคิดว่าเรื่องไกลตัวเเต่อันนี้สำคัญมาก ถ้ามีอันนี้ด้วยเยี่ยมเลยครับ ครับ

เงินลงทุนเท่าที่ถามๆมาประมาณ 5-6 หมื่นบาทครับ พวก ปากกา ดิสนอ สมุด ยางลบ ไม้บรรทัด หรือรวมไปถึง หมวกลูกเสื้อ อะไรพวกนี้เป็นต้น เเต่อย่างที่บอกทำเลยเป็นสิ่งสำคัญ

เเต่ผมคิดว่าพวกขายเครื่องเขียนเนี่ย คงอยู่ได้ไปเรื่อยจนกว่า tablet จะราคา พันกว่าบาทกรือสองพันกว่าบาท นั้นเเหละ ถ้าเป็นงั้นจริงร้านพวกนี้ก็ตายกันหมด

จาก myselfbusiness.exteen.com/20120601/entry

รูปขนาดเล็ก
เก่า 09-09-2012   #2

ภาพร้านขายเครื่องเขียนที่ญี่ปุ่น

pencil heaven?

purse heaven?

เก่า 09-09-2012   #3

แถมร้าน Daiso ของญี่ปุ่นแท้

Daison Japan at The Curve Mutiara Damansara

Everything at RM5.00 only

Kitchenware

Makeup products

Makeup products

More makeup products (Nail polish)

Beauty Products

Stationary Items

Tags
ธุรกิจขายเครื่องเขียน, เปิดร้านขายเครื่องเขียน, ไม่ยากแต่ไม่ง่าย