เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3877 - คำตอบ: 11  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-03-2012   #1
Junior Member

demolizh's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 7
รับคำขอบคุณ 1 ครั้งใน 1 กระทู้
Default ช่วยแนะนำในการลงสี ลงเงาหน่อยครับ

แฮะๆ หลังจากไปโพสต์ผิดบอร์ดมา
คืองี่ครับ อยากให้ช่วยแนะนำเกี่ยวกับการลงสีให้กับภาพหน่อยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นรวมถึงเงาด้วยครับว่าควรลงในส่วนไหนแบบว่าที่ผมลงมันดูแปลกๆยังไงไม่รู้ครับ

ภาพที่1
ภาพที่2

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย demolizh : 13-03-2012 เมื่อ 11:01 เหตุผล: รูปทำไมไม่ขึ้น??
demolizh is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 13-03-2012   #2
Senior Member

Naoshima's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 333
คะแนนหรอย: 458

สิ่งแรกที่ต้องคำนึงคือ กำหนดทิศทางของแสงครับ ถ้าเราปาดมั่วโดยเดาแสงเอามั่ว ๆ อาจจะทำให้เงาดูแปลก (เขียนลูกศรทิ้งไว้แล้วลบออกก็ช่วยได้) ตรงที่ต้องปาดเงาคือส่วนที่ถูกบังทั้งหมด แต่ก็ขึ้นอยู่กับความลึก (ความไกลจากแสงอ่ะคับ) ด้วยเช่นกัน เช่น ลงเงาที่ใบหน้าและลำคอ ตรงบริเวณคอเงาจะเข้มกว่าเพราะถูกแสงน้อยกว่าบริเวณใบหน้า คร่าว ๆ ก็ประมาณนี้อ่ะครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรมาก ถ้าจะให้ดีสุดก็คือศึกษาจากสิ่งของจริง ๆ ครับ (หลายคนก็พูดแบบเนี้ย 55)

>>https://www.facebook.com/pages/Naosh...09141569197043<<

OH YEAHHHH!!! Nico MADENESS!!!!
รูปดิสกะลายเซ็นต์ไม่ได้วาดเองนะจร๊ะ งานของท่าน MACCO เค้าหล่ะ
Naoshima is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 13-03-2012   #3

darkcold's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 160
คะแนนหรอย: 107
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง darkcold

ตามนั้นครับ ห่ะๆๆ ลงเงาเข้มๆ และบางคร้งก็ควรมีรีเฟรค

แสงตกกระทบจากวัตถุด้วยทำให้ภาพดูมีเสน่ห์ขึ้นมา

ถ้าวัตถุที่โดนแสงก็จะมีแสงสะท้อนไม่เท่ากันอีก และยังมีอะไรอีกเยอะ

คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

Name:	Untitled-1.jpg
Views:	279
Size:	29.5 KB
ID:	2227

สำหรับคนที่ยังไม่รู้ละกันครับ ผมก็ปาดมั่วๆ ห่ะๆ อาจจะงง

และส่วนภาพที่2 สัดส่วนยังผิดอยู่ตรงไหล่ ซ้ายมันต่ำไปหน่อยและมือของข้างซ้ายอีกนั่นหละ
นิ้วมือยังเพี้ยนๆอยู่ สู้ๆครับ อยากวาดเทพต้องขยัน แย่าขี้เกียจเหมือนผม ^ ^

ฮ่าๆๆๆๆ

darkcold is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 14-03-2012   #4
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

ขอบคุณกับคอมเม้นดีดีแบบนี้ครับ

เก่า 17-03-2012   #5

รับคำขอบคุณ 1 ครั้งใน 1 กระทู้

ครับ ได้อ่านแล้วครับ ขอบคุณมากๆเดี่ยวผมจะเอาเทคนิคไปใช้นะครับ สำหรับการกำหนด"ลูกศรแสง" แล้วก็แสงสะท้อนจากวัตถุ ^^
ปล.มือกับเท้าเนี่ยวาดยากสุดๆแล้วครับ วาดทีไรเพี้ยนทุกที เดียวจะขยันวาดนะครับ

demolizh is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 17-03-2012   #6

อ่อๆๆ อีกเรื่องหนึ่งครับ ใช้โปรแกรมอะไรลงสีภาพเหรอครับ แล้วก็ใช้เครื่องมืออะไรด้วยครับ
คือผมใช้ Photoshop แล้วก็ใช้เครื่องมือ Brush นะครับ เวลาลงเงาก็เลือกสีเข้มกว่าแล้วก็ปาดๆๆไปครับ ก็เลยเหมือนภาพมันไม่คมอะไรแบบนี้นะครับ โดยเฉพาะเส้นผมจะไม่เข้ากับเงาเลย

เก่า 17-03-2012   #7

Naoshima's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 333
คะแนนหรอย: 458

เรื่องเครื่องมือนี่มันแล้วแต่แนวงานนะครับ (ผมใช้ SAI นะ อุปกรณืไม่เหมือน photoshop ง่ะ) อย่างเช่น ถ้าเป็นรูปแนว 2D (ไม่เน้นสมจริง) ที่ใช้เงาไม่สมจริงมากก็อาจจะใช้ pen หรือ marker ปาดก็ได้ (แต่ marker คุมน้ำหนักยาก T^T) ถ้าเป็นงานแนวสมจริงนิดนึงเช่นการลงสีทับเส้น ก็จะใช้บรัชที่ต้องปรับความเข้มตามแสงเงา แล้วละลายน้ำเอาก็ได้ (water) สรุปก็คือขึ้นอยู่กับแนวงานและความถนัดของเราครับ ^^

>>https://www.facebook.com/pages/Naosh...09141569197043<<

OH YEAHHHH!!! Nico MADENESS!!!!
รูปดิสกะลายเซ็นต์ไม่ได้วาดเองนะจร๊ะ งานของท่าน MACCO เค้าหล่ะ
Naoshima is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 17-03-2012   #8

น้องเฟรนด์'s Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 0
คะแนนหรอย: 123

ถ้าลงสีในคอม ลองเซิจหาจากพวก ยูทุปครับ มีเยอะมาก

เก่า 20-03-2012   #9

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ไม่เคยใช้โปรแกรม SAI เลยครับ แฮะๆ แต่เคยได้ยินอยู่เหมือนกัน อีกโปรแกรมนึ่งก็ Manga Studio เคยลองนิสนึ่งครับ แต่ที่ถนัดสุดๆเห็นจะเป็น Photoshop เนี่ยแหล่ะครับยังไงเดียวจะลองทำบ่อยๆดูก็แล้วกันนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ

เก่า 20-03-2012   #10
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

มาช่วยแนบภาพการ์ตูนให้คุณน้อง หลังจากได้รับคำตอบอะไรกันหมดแล้ว เผื่อใครยังไม่ได้เห็น ผมเอามาลงให้ชม

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
การ, การลงสี, การลงสี ลงเงา, ครับ, เงา, ช่วยแนะนำการลงสี, ช่วยแนะนำในการลงสี, ช่วยแนะนำ, ช่วย, นำ, แนะ, แนะนำ, แนะนำการลงสี, ใน, ในการ, ลง, ลงเงา, ลงเงาหน่อยครับ, ลงสี, ลงสี ลงเงา, สี, หน่อยครับ, หน่อย