เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > เทคนิคการวาดการ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 3201 - คำตอบ: 5  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-09-2013   #1
Junior Member

zeedalone's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 1
คะแนนหรอย: 5
Default ขอถามปัญหาเกี่ยวกับการทำการ์ตูนหน่อยครับชาวหรอยกู

คือผมจะทำการ์ตูนคอมมิคกับเพื่อนครับเรื่องการถมดำหรืออะไรนั้นรู้หมดแล้ว แต่ที่อยากรู้คือ เรื่องตัวหนังสือครับ คือเคยทำมาก่อนหน้านี้แล้วครับแต่ติดปัญหาครับคือแบบว่าตัวหนังสือมันเล็กมากๆเลย ผมทำในโฟโต้ช็อปครับตอนทำนั้นผมซูมเลยไม่รุ้ว่าเล็กไหมแต่พอกดเซเท่านั้นล่ะครับ กดดูภาพ อ่านไม่รู้เรื่องเลยคือมันเล็กมาก = =

ผมต้องแก้ยังไงครับ หรือต้องไปแก้ตั้งแต้งสแกนลงเครื่อง ผมอยากให้มัน อ่านง่ายๆเหมือนที่อ่านกันเว็บงะครับ

เพราะงั้นช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาวิธีทำตั้งแต่ขั้นแรกเลยนะครับ รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ

และเห็นในเว็บอ่านการ์ตูนที่เขามีให้อ่านกันทำไม กรอบเข้มจัง ทำไมภาพมันเข็มจัง ส่วนของผมมันขาดๆหายๆไปบางที่ต้องทำไงหรือครับ แล้วมีวิธีทำให้ภาพถ่ายกลายเป็นสกรีนโทนไหมครับ เพราะเรื่องสกรีนโทนนี้ผมก็ไม่เป็นด้วยครับ

รูปขนาดเล็ก
zeedalone is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2013   #2
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

เรื่องกรอบเข้ม :::: สิ่งที่น้อง zeedalone ลืมเลือนไปอาจจะเรื่องของการแสกนภาพลงไปในคอมแบบมีคุณภาพครับ ดูตัวอย่างงานคู่เห่ยของพี่เอ็มเขาครับ เขาแสกนแบบคุณภาพมากมาก คุณภาพคือ เครื่องแสกนดี และตอนแสกนต้องกดกระดาษให้ติดับตัวสแกนจริงๆ มันทำให้แสงมันพอดี และสามารถปรับคอนทรัสในโพโตช๊อปได้อย่างง่ายดายครับ

เรื่องตัวหนังสือที่อ่านไม่ออก :::: เรื่องนี้ มันอยู่ที่การเลือกฟร้อนด้วยครับ บางฟร้อนเหมาะกับการอ่านระยะไกล บางฟร้อนเหมาะกับการอ่านระยะใกล้ มันมีความแตกต่างกันครับ บางฟร้อนสวย แต่อ่านยาก พี่ไม่ชำนานมากเรื่องเลือกฟร้อนจากคอม (เพราะส่วนมากจะเขียนเอง555) เอาให้ดีน่าจะลองลอกฟร้อนตาม หนังสือการ์ตูนนั่นแหละครับ ในเล่มๆหนึ่งในแต่ละอารมณ์เขามีฟร้อนต่างกันเหมือนกันครับ ลองดู !!!

เก่า 30-09-2013   #3

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohmohm อ่านข้อความ
เรื่องกรอบเข้ม :::: สิ่งที่น้อง zeedalone ลืมเลือนไปอาจจะเรื่องของการแสกนภาพลงไปในคอมแบบมีคุณภาพครับ ดูตัวอย่างงานคู่เห่ยของพี่เอ็มเขาครับ เขาแสกนแบบคุณภาพมากมาก คุณภาพคือ เครื่องแสกนดี และตอนแสกนต้องกดกระดาษให้ติดับตัวสแกนจริงๆ มันทำให้แสงมันพอดี และสามารถปรับคอนทรัสในโพโตช๊อปได้อย่างง่ายดายครับ

เรื่องตัวหนังสือที่อ่านไม่ออก :::: เรื่องนี้ มันอยู่ที่การเลือกฟร้อนด้วยครับ บางฟร้อนเหมาะกับการอ่านระยะไกล บางฟร้อนเหมาะกับการอ่านระยะใกล้ มันมีความแตกต่างกันครับ บางฟร้อนสวย แต่อ่านยาก พี่ไม่ชำนานมากเรื่องเลือกฟร้อนจากคอม (เพราะส่วนมากจะเขียนเอง555) เอาให้ดีน่าจะลองลอกฟร้อนตาม หนังสือการ์ตูนนั่นแหละครับ ในเล่มๆหนึ่งในแต่ละอารมณ์เขามีฟร้อนต่างกันเหมือนกันครับ ลองดู !!!
พี่ช่วยแปะลิ้งของพี่เอ็มหน่อยได้ไหมครับ ผมมาเล่นบอร์ดหรอยกูยังได้ไม่นานเลยไปไหนไม่เป็น(ฮ่าฮ่า)

และพี่ไม่มีตัวหนังสือแนะนำหน่อยหรอครับ พอดีผมก็ไม่เก่งเหมือนกันให้ไปดูในหนังสือการ์ตูนก็ไม่รู้อยู่ดีว่าวันพร้อนอะไร

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

zeedalone is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2013   #4

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

หวัดดีครับน้อง ผมพี่เอ็ม ไม่รู้น้องคนหล่อชื่ออะไร แน่นอนว่าพี่เอ็มเข้ามากระทู้นี้ 2-3 รอบแล้ว แต่ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเกี่ยวกับปัญหาที่น้องเจออยู่ เพราะพี่เอ็มก็ใช้มือเขียนตัวอักษรต่างๆ ในการ์ตูน ดังนั้นสิ่งที่น้องทำมันถูกต้องที่สุดแล้วครับ ทั้งหมดมันอยู่ที่การ ทดสอบ หรือ ทดลอง เพื่อให้ได้คำตอบที่โดนใจเราที่สุด ส่วนวิธีการทดลองทดสอบ หรือ ทางลัดไปสู่การค้นหาวิธีการทำที่รวดเร็วขึ้นนั้น เดี๋ยวพี่เอ็มจะไปอัญเชิญคนที่มีความรู้เรื่องนี้มาตอบให้อีกครั้งนะครับ อดใจรอไม่นานเกินรอแน่นอน 55+

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 01-10-2013   #5

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zeedalone อ่านข้อความ
พี่ช่วยแปะลิ้งของพี่เอ็มหน่อยได้ไหมครับ ผมมาเล่นบอร์ดหรอยกูยังได้ไม่นานเลยไปไหนไม่เป็น(ฮ่าฮ่า)

และพี่ไม่มีตัวหนังสือแนะนำหน่อยหรอครับ พอดีผมก็ไม่เก่งเหมือนกันให้ไปดูในหนังสือการ์ตูนก็ไม่รู้อยู่ดีว่าวันพร้อนอะไร

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

นี่ครับ ผลงานของนายเอ็ม เรื่อง Font พี่ไร้ความรู้จริงๆครับน้องชาย ปกติวาดมือตลอด นี่ครับ เครื่องสแกนแบบเทพ เส้นชัดดูแล้วบาดตาเลย การ์ตูนตอนนี้อยู่ในช่วง 10 ตอนเรื่องของการ์ตูนเว็บหรอยกูเลยครับ วาดตอนปี 2551 นู้นเลย โดยพี่เอ็มเขา

ปล. เรื่องฟร้อน รอผู้รู้ละครับ

เก่า 01-10-2013   #6

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ M150 อ่านข้อความ
หวัดดีครับน้อง ผมพี่เอ็ม ไม่รู้น้องคนหล่อชื่ออะไร แน่นอนว่าพี่เอ็มเข้ามากระทู้นี้ 2-3 รอบแล้ว แต่ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเกี่ยวกับปัญหาที่น้องเจออยู่ เพราะพี่เอ็มก็ใช้มือเขียนตัวอักษรต่างๆ ในการ์ตูน ดังนั้นสิ่งที่น้องทำมันถูกต้องที่สุดแล้วครับ ทั้งหมดมันอยู่ที่การ ทดสอบ หรือ ทดลอง เพื่อให้ได้คำตอบที่โดนใจเราที่สุด ส่วนวิธีการทดลองทดสอบ หรือ ทางลัดไปสู่การค้นหาวิธีการทำที่รวดเร็วขึ้นนั้น เดี๋ยวพี่เอ็มจะไปอัญเชิญคนที่มีความรู้เรื่องนี้มาตอบให้อีกครั้งนะครับ อดใจรอไม่นานเกินรอแน่นอน 55+
เดี๋ยวจะลองดูครับ ลองผิดลองถูก ก็ไม่ใช่ว่าจะเขียนเอาไม่ได้อะไรหรอก แต่ผมมันดันเป็นคนเขียนไม่สวยซะนี้ (กลัวคนอ่านไม่รู้เรื่อง ฮ้าฮ่า) แต่ยังไงผมจะรอนะครับ ส่วนเรื่องชื่อนั้นผมชื่อ เปาครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ พี่เอ็ม

ตอบ
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ