เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > บล็อก > นายโอมเทพไตรกีฬา

Rate this Entry

ทีวียมทูตในบ้าน ดูมากโง่มากใช่ว่าเก่งมาก!!!

โพสเมื่อ 06-10-2011 เวลา 12:26 โดย ohmohm

ข้อสงสัยนี้ไม่รู้จริงหรือไม่แต่ยิ่งอยู่ๆไปผมก็เริ่้มเข้าใจอะไรหลายเรื่อง อาการติดทีวีของคนในประเทศไทยนี่มันช่างรุนแรงเหลือเกินครับ ทีวีก็ไม่เคยออกมาเตือนเลยซักคำว่าอย่าดูทีวีเกินวันละกี่ชั่วโมง แต่ละช่องก็เงียบกริบอยากให้ดูกันเยอะๆ เพราะตัวเองจะได้ลูกค้าค่าโฆษณาเยอะ

แบบนี้เสื่อมครับทีวีประเทศไทย แล้วผมเชื่อเลยว่าคนไทยหลายคนติดทีวี อาการที่ติดทีวีมีดังนี้ครับ
1.ดูทีวีโดยไม่มีจุดมุ่งหมาย
2.เข้าไปแล้วต้องเปิดทีวีเลย
3.เปลี่ยช่องไปเรื่อยๆ
4.ดูทีวีเกินวันละ 24 ชั่วโมง

รู้สึกว่าในประเทศไทยแทบไม่มีใครพูดถึงภัยร้ายของทีวีเลย ยิ่งช่วงหลังดูเหมือนทีวีจะสร้างภาพลักษณะให้ตัวเองเป็นพระเอกซะด้วย ด้านการให้ความรู้ให้เด็กเก่งขึ้น แต่อันที่จริงไม่ใช่เลยทีวีนั้นให้แค่เปลือกของความรู้เท่านั้น ไม่ได้มีความรู้อะไรที่เจาะลึกในทีวีเลยแม้แต่น้อย

รายการข่าวก็เช่นกัน สมัยนี้มีการแข่งขันกันเสนอข่าวกันเยอะมาก ยิ่งช่องไหนเร็วช่องนั้นเก่ง ทำให้เกิดกระแสการรับข่าวสารแบบเดียวกันก็คือ ใครรับข่าวสารเร็วรู้เร็วคนนั้นเก่ง ซึ่งอันที่จริงมันไม่ใช่เลยครับสำหรับข่าวสารในชีวิตประจำวัน เพราะบางครั้งข่าวสารนั้นแทบเอาไปใช้ประโยชน์อะไรในอนาคตไม่ได้เลย

ไม่ได้ดูถูกว่าข่าวไม่มีความสำตัญครับ แต่การรับข่าวแบบพอดีเป็นเรื่องที่สำคัญกว่ารับข่าวรวดเร็ว สมัยนี้เหมือนกับจะตั้งบรรทัดฐานกันผิดไป เพราะมีเรื่องของการตลอดของทีวีเข้ามาเกี่ยว ทำให้พวกทีวีต้องสร้างตัวตนขึ้นมาใหม่

บทความเกี่ยวกับทีวีรู้สึกผมจะเขียนเป็นครั้งที่สองแล้วนะครับเนี้ย เพราะที่บ้านผมของมีน้องอยู่คนหนึ่งติดทีวีมาก ทีวีมันก็ประโยชน์แต่มันอาจจะให้ประโยชน์น้อยกว่าการทำอย่างอื่น(มาก)แค่นั้นเอง

Total Comments 2

Comments

เก่า
patsue13's Avatar
ผมก็ติดทีวีนะแต่ไม่ค่อยได้ดู ส่วนใหญ่จะเปิดแล้วนั่งทำงาน ฟังเสียงอาอย่างเดียว เรื่องข่าวสารนี่ไม่ค่อยได้รับทราบอะไรกะเค้าเท่าไหร่ที่บ้านติดทรูเลยดูหนังกันอย่างเดียว 55
permalink
โพสเมื่อ 06-10-2011 เวลา 12:38 โดย patsue13 patsue13 is offline
เก่า
KunMama's Avatar
เห็นด้วยครับพรรคพวก
permalink
โพสเมื่อ 06-10-2011 เวลา 14:51 โดย KunMama KunMama is offline

ออกจากระบบ | RoiGOo เว็บการ์ตูนหรอยกู | เอกสาร | ไปบนสุด

vBulletin รุ่น 3.8.7
สงวนลิขสิทธิ์ ©2000-2024, บริษัท Jelsoft Enterprises จำกัด