เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > ที่กินที่ท่องเที่ยว

ตอบ
อ่าน: 2209 - คำตอบ: 2  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-12-2011   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 6 พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริ

กระทู้นี้อันที่จริงแล้วก็ยังอยู่บนดอยอินทนนท์เหมือนเดิมนั้นแหละครับ รู้สึกว่ากระทู้เที่ยวดอยอินทนนท์
มันจะยาวนานกว่าสถานที่อื่นเป็นไหนๆ ตอนนี้ดอยอินทนนท์จัดไป 3 กระทู้แล้ว ถามว่าเบื่อไหม
ตอบตามตรงว่าเบื่อครับ แต่อยากให้ชาวหรอยได้อ่านกันแบบเจาะลึกไอเราก็เลยแยกเป็น 3 กระทู้ไป

ก่อนที่จะมาริวิวพระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ(ชื่อยาวมาก) ตามธรรมเนียมของเราครับ
เราก็ต้องมาย้อนสถานที่ท่องเที่ยวเขียงใหม่เก่าๆที่ผ่านไปแล้วให้ชมกันว่ามีที่ไหนมาแล้วบ้าง
ย้อนดูของเก่ากันตรงนี้
หรอยกูเยือนเชียงใหม่ วันนี้จัดพระธาตุดอยสุเทพเจ้า
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 2 จัดเชียงใหม่ไนท์ซาฟารีเจ้า
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 3 สวนสัตว์เชียงใหม่เจ้า(5 อันดับสัตว์น่าฮัก)
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 4 เที่ยวไนท์บาซ่าเชียงใหม่เจ้า
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 5 เที่ยวดอยอินทนนท์เจ้า (สูงสุดประเทศไทย)
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 5 เที่ยวดอยอินทนนท์เจ้า 2(เส้นทาศึกษาธรรมชาติอ่างกา)

ยังเดินหน้ากันต่อไปครับกับสถานที่ท่องเที่ยวบนดอยอินทนนท์กระทู้นี้กระทู้สุดท้ายดอยนี้แล้ว5555
พบกับ พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ เย้

ตั๋วเข้าชม พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดลนภพลภูมิสิริราคาคนละ 40 เท่านั้นขำขำครับคุ้มค่าคุ้มราคา
กับค่าสวนที่ได้ลงทุนจัดให้เราได้ชมแน่นอน

มีบันไดเลื่อนด้วย พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริทันสมัยยิ่งนักได้ทำบันไดเลื่อนไว้ 1 ด้าน
ให้บริการนักท่องเที่ยวฟรีฟรี คนส่วนมากก็ขึ้นบันไดเลื่อนกันทั้งนั้น ยกเว้นเด็กฟิตฟิตเท่านั้นที่วิ่งขึ้นมา
ส่วนตอนลงนั้นไม่ต้องพูดถึงครับมีบันไดเลื่อน ล้อเล่นครับต้องเดินลงมา

มุมงามงาม ขนาดกล้องห่วยห่วยยังถ่ายรูปออกมาได้ดีขนาดนี้ กล้องตัวนี้ไม่ธรรมดาครับผมใช้ Pantex S1
ราคาย่อมเยา 5990 บาทเท่านั้น ลองซื้อมาลิ้มลองกันได้ที่ Big Camera ครับ

จำไม่ได้แล้ว ว่าด้านไหนเป็นด้านไหนเพระาพระมหาธาคุที่นี่ลักษณะคล้ายกันมากแต่มีทั้งหมด 2 ด้านครับ
มุมนี้เห็นลานจอดรถด้านล่างซะด้วยปีใหม่ที่จอดคงเต็มแน่นอน

วิวสวยสวยแบบนี้ก็มีให้ดู ดอยถ่ายภาพออกมายังไงก็สวยครับเพราะแสงบนภูเขาบวกกับต้นไม้
ภาพออกมาเลยดูงามต่อแบบนี้ ยิ่งดอยในภาคเหนือด้วยแล้วสุดยอดเลยเธอว์

ผมหละไปพระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริมาแล้ว 3 รอบ ทั่ง 3 รอบก็ไปกับคู่หูแตกตั่งกันทั้งนั้น
ครั้งแรก ไปกับโรงเรียน
ครั้งที่ 2 ไปกับที่บ้าน
ครั้งที่ 3 ไปกับแฟน(ครั้งนี้)
ครั่งที่ 4 ให้เดาว่าคงไปกับลูก(ถ้ามี)

เรื่องจริงครับสถานที่ท่องเที่ยวอาจเหมือนเดิมแต่เราไปบุคคลที่แตกต่างกันก็เหมือนกับเราไปที่เที่ยวใหม่
ไปคราวนี้เป็นฟิวล์แบบต้องแนะนำมากกว่าให้คนอื่นแนะนำเหอะๆ มาคราวนี้ทำให้รู้เลยว่าดอยในเชียงใหม่
ถ่ายรูปได้สวยจริงๆ

คะแนนความหรอย
5/5
ถ่ายรูปขึ้นมากลง

รูปขนาดเล็ก
เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ1.jpg   เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ2.jpg   เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ3.jpg   เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ4.jpg   เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ5.jpg  

เก่า 19-12-2011   #2

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

เพิ่มรูปด้วยเด้อ

รูปขนาดเล็ก
เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ6.jpg   เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ7.jpg   เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ8.jpg   เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริริ9.jpg   เที่ยวนภเมทนีดลนภพลภูมิสิริ10.jpg  

เก่า 20-12-2011   #3

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

ว้าว ให้ 5/5 เลยนะครับ คุณโอม แบบนี้ต้องเก็บเอาเข้าสารบบซะแล้ว !!!

M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
ตอบ

Tags
เชียงใหม่, ดอยอินทนนท์, เที่ยวเชียงใหม่, เที่ยวดอยอินทนนท์, เที่ยวพระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล, เที่ยว, นภพลภูมิสิริ, พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล, ลำดับ, หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่, อินทนนท์
คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ