เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > General Topic > พักผ่อนหย่อนใจ > ที่กินที่ท่องเที่ยว

ตอบ
อ่าน: 2594 - คำตอบ: 1  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-12-2011   #1
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838
Default เที่ยวปิดท้ายที่วัดพระธาตุลำปางหลวง(ไม่ใช่พระรอดลำปางหลวง)

ปิดท้ายงานที่วัดพระธาตุลำปางหลวงจังหวัดลำปางครับ อย่าอ่านผิดเป็นกระทู้พระรอดลำปางหลวงนะครับ(นั้นพระเครื่อง)
จบสิ้นกันแล้วครับกับการท่องเที่ยวเชียงใหม่หลังจากใช้ชีวิตที่นั้นมา
4 วัน 3 คืนเลยทีเดียว ตอนนี้ต้องกลับบ้านแล้ว
อารมณ์ตอนรู้ว่าจะต้องกลับบ้านบอกตามตรงว่าเซ็งเป็ดมากๆอยากอยู่เชียงใหม่จริงๆบรรยากาศดีครับที่นี่
สาวสวยร้านอาหารเยอะต้นไม้มาก จะมีอะไรดีเท่านี้อีกแล้วไม่ทราบ เอาเถอะมารีวิวพระธาตุลำปางหลวงกันดีกว่า

สถานที่แห่งนี้ผมมาเป็นครั้งที่2 แล้วครับ สิ่งที่นำพาผมมาที่วันนี้
มีทั้งหมด 2 ประเด็นคือ
1.วัดพระธาตุลำปางหลวงอยู่ใกล้บ้านแฟนนายเอ็มเค้า
2.วัดพระธาตุลำปางหลวงมีเรื่องเล่าเรื่องเงาสะท้อนแปลกๆ

สถาพวัดตอนนี้พัฒนาไปมากกว่าสมัยที่ผมมาครั้งแรกมากครับ มีส่วนขยายต่อเติมไปเยอะเลย เดินง่ายขึ้น
แต่ขนาดของวัดก็ยังเดินไม่เกิน 30 นาทีกลับได้เช่นเคย วัดแบบเชียงใหม่แตกต่างจากวัดทางกรุงเทพมากๆ
ที่เน้นยังใช้อนุรักษ์เสาไม้กันอยู่ครับ เดินไปเดินมาเคยมีคนบอกว่าลำปางหนาวมาก แต่นี่ร้อนระอุเลยทีเดียวอุณภูมิ
น่าจะประมาณ 30 เห็นจะได้

ลานจอดรถครับ ที่วัดพระธาตุลำปางหลวงมีที่จอดรถเยอะครับ ทั้งรถทัวร์รถเก๋งมีที่จอดแน่นอนถ้ามากัน
ที่จอดรถที่วัดพระธาตุลำปางหลวงไม่เก็บตังนะครับ ถ้าใครเผลอมาขู่ว่าต้องเก็บตังไม่ต้องไปจ่ายครับ

วัดพระธาตุลำปางหลวงจากระยะไกล ดูแล้วสวยงามเช่นเคย วันนี้อากาศร้อนมาก แต่มัน
ช่วยทำให้ถ่ายภาพออกมาได้สวยอย่างแรง ผมรู้สึกรักแสงแดดแล้วก็เกลียดแสงแดดในเวลาเดียวกัน

ยามเฝ้าประตู ตามธรรมเนียมครับพญานาคไม่สามารถบวชได้ถึงอยากบวช แต่อย่างน้อยก็ยัง
ทำความดีได้(คมไหมล่ะ)

เข้ามากราบไหว้ส่วนนี้ครับ

ลวดลายประตูทางเข้าวัดพระธาตุลำปางหลวงแลดูแล้วไม่ธรรมดาเลย

มุมเห็นพระธาตุลำปางหลวงป็นวัดขนาดเล็กแต่ความสำคัญทำให้วัดพระธาตุลำปางหลวงนั้นไม่เล็กเลย

ความเชื่อชาวเหนือ ใครเกิดปีไหนก็ไปไหว้พระตามนี้ครับ เค้าเชื่อกันว่าจะดี ส่วนผมนั้นยังไงก็ได้ครับ
เห็นเค้าบอกมาก็รับฟังเอาไว้แล้วมาเผยแพร่ให้เพื่อนๆได้รับทราบกันต่อไป

ภาพหัวกลับ ตรงนี้แหละครับที่ขึ้นชื่อของวัดพระธาตุลำปางหลวที่ไม่รู้เงาจากไหนสะท้อนมา
ตรงรูปของห้องนี้พอดีเดี๊ยๆอย่างไม่น่าเชื่อ ทำให้เกิดความงามเช่นนี้

รูที่ประตู รูที่ประตูเแค่เท่านั้นทำไมเกิดภาพเข้ามาได้แล้วมันสะท้อนชิ่งกันยังไงถึงมาตกกระทบ
ในห้องนี้ได้ คงต้องให้พนักงานสอบสอนสภ.อ.บางปะกงมาตรวจแล้วครับ(เกี่ยวอะไรกับตำรวจบางปะกงครับ)

จบแล้วครับการเดินทางเที่ยวเหนือ
ระยะเวลาทั้งหมด 4 วัน 3 คืน มันช่างผ่านไปเร็วเหลือเกิน เที่ยวกันทุกวันจนลืมวันลืมคืนไปแล้ว
คุ้มครับทริปนี้ ทริปค่าใช้จ่ายตกคนละ 3500 บาทเท่านั้นเอง ถ้าไปกันหลายคนน่าจะเฉลี่ยได้มากกว่านี้อีก
แล้วเจอกันใหม่ทริปหน้าครับ อีกไม่นานเกินรอสวัสดีจ้าาา
ย้อนดูของเก่ากันตรงนี้
หรอยกูเยือนเชียงใหม่ วันนี้จัดพระธาตุดอยสุเทพเจ้า
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 2 จัดเชียงใหม่ไนท์ซาฟารีเจ้า
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 3 สวนสัตว์เชียงใหม่เจ้า(5 อันดับสัตว์น่าฮัก)
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 4 เที่ยวไนท์บาซ่าเชียงใหม่เจ้า
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 5 เที่ยวดอยอินทนนท์เจ้า (สูงสุดประเทศไทย)
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 5 เที่ยวดอยอินทนนท์เจ้า 2(เส้นทาศึกษาธรรมชาติอ่างกา)
หรอยกูเที่ยวเชียงใหม่ ลำดับ 6 พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริ

รูปขนาดเล็ก
เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด1.jpg   เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด2.jpg   เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด3.jpg   เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด4.jpg   เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด5.jpg  

เก่า 20-12-2011   #2
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

อัพรูปจ๊ะเธอว์

รูปขนาดเล็ก
เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด6.jpg   เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด7.jpg   เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด8.jpg   เที่ยวพระธาตุลำปางหลวงพระรอด9.jpg  

Tags
เที่ยวเชียงใหม่, เที่ยวพระธาตุลำปาง, เที่ยวลำปางหลวง, เที่ยวลำปาง, เที่ยววัดพระธาตุลำปางหลวง, เที่ยววัดพระธาตุลำปาง, พระธาตุ, พระธาตุลำปาง, พระธาตุลำปางหลวง, พระรอด, พระรอดลำปาง, พระรอดลำปางหลวง, ลำปางหลวง, วัดประธาตุลำปางหลวง ลำปาง, วัดพระธาตุ, วัดพระธาตุลำปาง, วัดพระธาตุลำปางหลวง