เว็บการ์ตูนหรอยกู

กลับไป   เว็บการ์ตูนหรอยกู > Comic Studio > โชว์การ์ตูน

ตอบ
อ่าน: 1091 - คำตอบ: 6  
LinkBack คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-05-2013   #1
Senior Member

kuma2511's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 32
คะแนนหรอย: 407
Default จากศิลปกรรมสู่ธุรการ13/5/56by_Kuma

ตามนั้นแหละ
จากการเป็นครูอนุบาลทำให้ป่วยบ่อยมาก
เดี๋ยวเป็นหวัด เดี๋ยวกล่องเสียงอักเสบเพราะระบบว๊ากเหมือนรับน้องมหาลัย
เลยต้องอำลาวงการศิลปะไป
หยุดอยู่บ้านประมาณ 4 เดือน
ใช้ชีวิตอย่างไม่มีค่า เล่นโทรสับ กินข้าว นอน เขียนไดอารี่
ถามว่ามีความสุขไม๊ ไม่เลย
เพราะปัจจัยมันอยู่ที่เงินทั้งนั้น
ขี้คร้านจะขอพ่อแม่บ่อยๆก็นะ แก่จะตายห่าอยู่แล้ว
สุดท้ายด้วยความทนไม่ไหวกับการรบเร้าของเพื่อน
จึงเปิดกิจการขายเคสไอโฟนในเพจแต่ปรากฏว่าไม่รุ่ง แต่รุ่งริ่งแทน
จากนั้นไม่นานก็ได้ไปสมัครงานกราฟริกอยู่หลายที่ แต่ก็ไม่ได้
จนเมื่อหลังสงกรานต์ได้ซักวันสองวัน
บริษัทหนึ่งก็โทรมา
นัดสัมภาษณ์ทำเว็ปดีไซน์
เราก็ไป อยู่ใกล้บ้านด้วย
ไปเทสงานผ่านทุกอย่าง ยกเว้นการทำดีไซน์หน้าเว็ป
ซึ่งปรางติดทำเป็นการ์ตูนมาโดยตลอด
ไม่เคยทำเป็นทางการ ออกมาก็เป็นคิกขุโนเนะ
ทำให้ผันจาก เด็กศิลปกรรม มาเป็น พนักงานแผนกธุรการฝ่ายsupport
เริ่มงานตั้งแต่วันที่ 2 พ.ค. แล้ว
วันแรกๆก็เป็นการเรียนรู้งานซะส่วนใหญ่
จนอาทิตย์ที่แล้วที่เริ่มเป็นงานมากขึ้น จนสามารถทำอะไรเองคนเดียวได้บ้าง
มีบ้างที่โดนเรียกไปดุเพราะ ด้วยความอะเลิดของตัวเอง
เป็นคนทำงานไวก็จริงแต่ยังขาดความรอบคอบเยอะมาก
เอกสารแต่ละฉบับต้องตรวจตั้งแต่ ก ไก่ ยัน ฮ นกฮูก
ซึ่งถ้าเกิดไม่แม่นภาษาไทยจริงก็มีสิทธิ์ตกม้าตายตรงนี้ได้เหมือนกัน
แต่ดีที่ว่า
หนึ่งใกล้บ้าน
สองมีเพื่อน พี่ น้องที่บริษัทต้อนรับอบอุ่น ไม่มีแบ่งชนชั้นกัน
เช้า กลางวัน จะเหมือนตลาดสด ที่บริษัทจะมีห้องกินข้าว ซึ่งตอนเช้าก่อนเข้างานทุกคนจะมารวมตัวกันทีนี้
มาอ่านหนังสือพิมพ์ กินข้าว กินขนม
กลางวันปรางก็เอาข้าวไปกินเพราะแดดมันร้อนมาก
ก็สนิทกับน้องๆพี่ๆเยอะแล้วแต่ก็ยังจำได้ไม่หมดว่าใครชื่ออะไรบ้าง
ทำงานจันทร์ถึงเสาร์ วันอาืิทิตย์ค่อนข้างมีค่ามาก
จะไปเที่ยวก็ห่วงซักผ้า
จะนอนทั้งวันก็ห่วงไม่ได้รีดผ้า
เฮ้อ บ่นมาเยอะ
สรุปว่าเมื่อคืนปรางนอนเร็วตื่นมาห้าทุ่มนิดๆ แล้วไปหลับอีกทีตีสามกว่า
ทำเอาวันนี้ง่วงทั้งวัน
ทำงานใจลอยไปไหนต่อไหน
อยากจะร้องเพลงท่อนหนึ่งว่า
ผู้หญิงคนนี้กำลังหมดแรงงงงงงงง T^T

รูปขนาดเล็ก
เก่า 13-05-2013   #2
Administrator

M150's Avatar

บล็อก: 62
ถ่ายทอดพลัง: 3,970
คะแนนหรอย: 2,576

อ่านเรื่องราวของน้องปรางค์ตั้งแต่ต้นจนจบ พี่เอ็มเข้าใจความรู้สึกดีครับ ในท้ายที่สุดแล้ว น้องปรางค์ต้องหาจุดที่สมดุล จุดที่เหมาะสมของตัวเองให้ได้ครับ บางคนยอมทำงานรากเลือด ไม่มีเวลาให้กับชีวิต ไม่ได้เที่ยว ไม่ได้ทำอะไรที่รัก เพราะเขามีเป้าหมายของเขา หากเราสุขใจในจังหวะชีวิตอีกแบบหนึ่ง แม้รายได้ไม่มาก แต่เราสบายใจ และ ตรงตามเป้าหมายของเรา มันก็คือสิ่งที่ดีที่สุดแล้ว ไม่มีใครตอบได้ ไม่มีสูตรสำเร็จ ไม่มีคำตอบที่ถูกที่สุดในชีวิต ต้องเลือกด้วยจิตวิญญาณของตัวเองครับ กับ ทางที่ดีที่สุดของน้องปรางค์ ยังไงพี่เอ็มเป็นกำลังใจให้นะครับ และ ไม่อยากให้ลืมหรือทิ้งการวาดรูป หรือ สิ่งดีๆ ที่ตัวเองรัก เพราะสิ่งที่น่ากลัวที่สุดของการทำงานคือ งานมันจะเปลี่ยนคนครับ พยายามเข้านะครับ

เรียน พี่น้องที่ทำการซื้อและขายเม้าส์ปากกามือสองในเว็บหรอยกู โปรดตรวจสอบข้อมูลและรายละเอียดของผู้ซื้อและผู้ขาย รวมถึงสินค้าเม้าส์ปากกามือสองให้ชัดเจน ก่อนตัดสินใจซื้อ ส่งมอบ และ โอนเงินกัน เพื่อความปลอดภัยนะคร้าบผม
M150 is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 13-05-2013   #3
Administrator

ohmohm's Avatar

บล็อก: 182
ถ่ายทอดพลัง: 4,245
คะแนนหรอย: 2,838

ทำงานวันแรกทำใจเลยครับน้องปรางค์ อาการปรับตัวไม่ทันนั้นเป็นเรื่องธรรมดามากมาก ผ่านไปซักวันสองวันเดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง ที่น้องปรางค์เล่ามานั้นอาจจะมองว่าเป็นเรื่องร้าย แต่ถ้ามองจริงๆมันกลับเป็นประสบการณ์ชั้นดีในชีวิตเราทั้งนั้น ยังไงถ้าเรารักเราชอบในที่ทำงานนี้จริงๆขอให้ทำต่อไปครับ หรือถ้าเรารู้ตัวว่ามันไม่เหมาะกับเราก็ว่ากันไปครับผม นายโอมคนนี้ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

เก่า 14-05-2013   #4

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ ^^
อาจจะดราม่าไปหน่อย
แต่ก็ ด้วยความงก กับห่วงเอกสารยังไงก็คงจะยังทำงานต่อไป
เรื่องวาดรูปไม่ทิ้งแน่นอน แต่ช่วงนี้จะเอาไปลงเพจของปรางซะส่วนใหญ่เลยไม่ได้
มาแวะเวียนที่นี้เลย นู๋ขอโต๊ดดดดด

เก่า 14-05-2013   #5

Gobbs's Avatar

ถ่ายทอดพลัง: 886
คะแนนหรอย: 306

คนอาราย บ่นได้หนุก จิงๆ มาบ่นอีกนะตัวเค้าจะรออ่าน 555+

เก่า 14-05-2013   #6

NuRay's Avatar

บล็อก: 7
ถ่ายทอดพลัง: 1,013
คะแนนหรอย: 588

แต่ละคนคอมเม้นดีๆกันทั้งนั้นเลย ขอบคุณทั้งน้องคุม่าที่ตั้งกระทู้พร้อมรูปสวยๆ แล้วก็คอมเม้นดีๆของทุกคนด้วย เราไม่เห็นการคอมเม้นแบบถึงพริกถึงขึงได้บน Facebook แน่นอนจ้า ต้องที่หรอยเท่านั้น

ชมรมคนรักน้อง Bailee Madison
NuRay is offline   ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม
เก่า 14-05-2013   #7

Gobbs ปรางบ่นสนุกเหรอ ฮ่าๆ
Nuray ขอบคุณค่ะ ปรางจะมาโพสบ่อยๆ เหมือนพอได้ทำงานก็มีเรื่องมาให้เล่าให้ฟังอีก กลับมาเหนื่อยๆก็ยังอยากวาดรูปอยู่ดี เพราะมีกำลังใจพี่ๆหรอยกูเนี้ยแหละค่ะ ปรางเคยท้อ ที่ทำไมวาดไม่สวยแบบCGเทพๆ ก็นั้นแหละ สไตล์ของใครของมัน ^^ ขอบคุณค่ะ

Tags
จากศิลปกรรมสู่ธุรการbykuma, ศิลปกรรม